Đi XKLĐ có phải đi nghĩa vụ quân sự?

Chủ đề   RSS   
  • #603772 05/07/2023

    hoangminhquang123456

    Sơ sinh

    Vietnam --> Bà Rịa - Vũng Tàu
    Tham gia:05/07/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Đi XKLĐ có phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Cho e hỏi một số vấn đề được không ạ e cảm ơn luật sư.

    Cho e hỏi hiện tại e mới tốt nghiệp và đã có cty bảo lãnh làm hồ sơ cho e ở lại đài loan làm việc, nhưng bên Việt Nam gửi giấy đi NVQS cho e, vậy e có được tạm hoãn nghĩa vụ k ạ, hay phải về đi ạ, e cảm ơn luật sư
     
    212 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangminhquang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/07/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #603828   07/07/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (284)
    Số điểm: 2354
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Đi XKLĐ có phải đi nghĩa vụ quân sự?

    Chào bạn,

    Chỉ những trường hợp theo khoản 1, khoản 2 Điều 41 Luật nghĩa vụ quân sự 2015 (đã được sửa đổi, bổ sung năm 2019) mới được tạm hoãn gọi nhập ngũ, miễn gọi nhập ngũ.

    Do đó, nếu bạn không thuộc những trường hợp này thì bạn phải thực hiện nghĩa vụ quân sự theo quy định (không được tạm hoãn, miễn nhập ngũ).

    Điều 41. Tạm hoãn gọi nhập ngũ và miễn gọi nhập ngũ

    1. Tạm hoãn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

    a) Chưa đủ sức khỏe phục vụ tại ngũ theo kết luận của Hội đồng khám sức khỏe;

    b) Là lao động duy nhất phải trực tiếp nuôi dưỡng thân nhân không còn khả năng lao động hoặc chưa đến tuổi lao động; trong gia đình bị thiệt hại nặng về người và tài sản do tai nạn, thiên tai, dịch bệnh nguy hiểm gây ra được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

    c) Một con của bệnh binh, người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 61% đến 80%;

    d) Có anh, chị hoặc em ruột là hạ sĩ quan, binh sĩ đang phục vụ tại ngũ; hạ sĩ quan, chiến sĩ thực hiện nghĩa vụ tham gia Công an nhân dân;

    đ) Người thuộc diện di dân, giãn dân trong 03 năm đầu đến các xã đặc biệt khó khăn theo dự án phát triển kinh tế - xã hội của Nhà nước do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh trở lên quyết định;

    e) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật;

    g) Đang học tại cơ sở giáo dục phổ thông; đang được đào tạo trình độ đại học hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục đại học, trình độ cao đẳng hệ chính quy thuộc cơ sở giáo dục nghề nghiệp trong thời gian một khóa đào tạo của một trình độ đào tạo.

    h) Dân quân thường trực.

    2. Miễn gọi nhập ngũ đối với những công dân sau đây:

    a) Con của liệt sĩ, con của thương binh hạng một;

    b) Một anh hoặc một em trai của liệt sĩ;

    c) Một con của thương binh hạng hai; một con của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên; một con của người nhiễm chất độc da cam suy giảm khả năng lao động từ 81 % trở lên;

    d) Người làm công tác cơ yếu không phải là quân nhân, Công an nhân dân;

    đ) Cán bộ, công chức, viên chức, thanh niên xung phong được điều động đến công tác, làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo quy định của pháp luật từ 24 tháng trở lên.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (07/07/2023)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

Văn Phòng Luật Sư Quang Thượng

Địa chỉ: 231/3A đường Chiến Lược, P. Bình Trị Đông, quận Bình Tân, Tp. Hồ Chí Minh.

SĐT: 0901 20.26.27

Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác