Đề xuất bãi bỏ quy định “Cấm phạt tiền người lao động” tại Bộ luật lao động 2012

Chủ đề   RSS   
  • #434547 26/08/2016

    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44888
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1691 lần


    Đề xuất bãi bỏ quy định “Cấm phạt tiền người lao động” tại Bộ luật lao động 2012

    Chắc hẳn nhiều bạn đang là người lao động làm việc tại các doanh nghiệp sẽ phẫn nộ, phản đối với ý kiến đề xuất này. Thế nhưng mời các bạn đọc bài viết phân tích sau đây để có cái nhìn toàn diện trước quy định phạt tiền đối với người lao động vốn dĩ nằm trên giấy lâu nay, nhưng không được mấy doanh nghiệp áp dụng.

    Đề xuất bãi bỏ quy định phạt tiền người lao động

    Nhiều bạn với vị trí là người lao động làm việc tại các doanh nghiệp đã vào đặt câu hỏi tại Dân Luật rằng “Công ty phạt tiền nhân viên có vi phạm pháp luật không?” hoặc là “Công ty có được phạt tiền nhân viên đi trễ không?”…Và đây cũng là trường hợp dễ thấy nhất và gần gũi nhất cho những ai đã đi làm.

    Theo Bộ luật lao động 2012, tại Khoản 3 Điều 128 quy định:

    Điều 128. Những quy định cấm khi xử lý kỷ luật lao động

    1. Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động.

    2. Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động.

    3. Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.

    Đồng thời, Nghị định 95/2013/NĐ-CP có quy định về mức xử phạt đối với hành vi này như sau:

    Điều 15. Vi phạm quy định về kỷ luật lao động, trách nhiệm vật chất

    3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động khi có một trong các hành vi sau đây:

    a) Xâm phạm thân thể, nhân phẩm của người lao động khi xử lý kỷ luật lao động;

    b) Dùng hình thức phạt tiền, cắt lương thay việc xử lý kỷ luật lao động;

    c) Xử lý kỷ luật lao động đối với người lao động có hành vi vi phạm không được quy định trong nội quy lao động.

    Thoạt đầu nếu chỉ đọc quy định này, các bạn sẽ thấy quy định này có vẻ lý tưởng, nhà làm luật luôn trong tâm thế bảo vệ kẻ yếu thế chính là người lao động trong mối quan hệ giữa người lao động và người sử dụng lao động. Thế nhưng, nếu đem điều luật này ra áp dụng thực tiễn thì xin thưa, người lao động cũng phải “chào thua” dù cho luật pháp có bảo hộ về vấn đề này.

    Mình sẽ phân tích cho các bạn thấy tại sao người lao động lại “chào thua” với quy định này:

    Các bạn cũng biết đấy, tiền bạc nó có sức mạnh lớn, nó có thể điều khiển được một con người. Nếu như bạn nói bạn không tham tiền thì đó là bạn đang tự dối mình, ai cũng vậy, cũng có lòng tham về tiền, nhưng tùy người họ biết cách điều chỉnh lại bản thân mình hay không thôi.

    Người sử dụng lao động luôn trong tâm thế muốn cho việc vận hành của doanh nghiệp, cơ quan mình được tốt lên, mọi thứ phải tuân theo quy củ nhất định thì buộc phải có Nội quy để đưa ra những quy định, phép tắc ràng buộc người lao động phải tuân thủ Nội quy đó, bằng không thì sẽ bị phạt bằng một hình thức nào đó, nhưng hình thức mà người sử dụng lao động cho là dễ dàng và phù hợp, đó chính là PHẠT TIỀN.

    Một tình huống cụ thể được đặt ra, ví dụ như việc đi trễ của nhân viên, nếu người sử dụng lao động không dùng hình thức PHẠT TIỀN mà dùng hình thức khác, chẳng hạn như:

    - Bắt lau dọn vệ sinh cả công ty 1 tuần.

    - Bắt phải tăng ca gấp đôi số giờ làm thực tế…

    Dường như các hình thức phạt này chưa đủ mạnh để người lao động có thể thực thi và một trong những giải pháp tốt nhất, đó là PHẠT TIỀN.

    Khi thỏa thuận làm việc giữa người sử dụng lao động và người lao động diễn ra trước khi đi vào làm việc, người sử dụng lao động có thể đặt ra vấn đề rằng “Nếu Anh không chấp thuận Quy định, Nội quy của Công ty (vi phạm hành vi A sẽ bị phạt B đồng) thì xem như thỏa thuận giữa chúng ta không đạt được, và Anh có thể không làm việc ở đây!” – trong tình huống như vậy, buộc người lao động phải chấp nhận thỏa thuận này, dù cho nó có trái với quy định pháp luật, bởi lẽ, nhu cầu việc làm là hết sức cần thiết đối với người lao động, nhất là trong bối cảnh thị trường lao động diễn ra khốc liệt như hiện nay.

    Thế là quy định pháp luật này xem như bị “xếp xó” – nhiều bạn hỏi thì mình chỉ biết trả lời, đúng là nó trái với quy định của Bộ luật lao động, đúng là hành vi này sẽ bị xử phạt hành chính, thế nhưng văn bản cũng chỉ là văn bản, thực tế nó là chuyện khác!

    Chi bằng, thay vì quy định “Cấm sử dụng hình thức phạt tiền trong việc xử lý kỷ luật lao động”, chúng ta thay bằng việc, “Vẫn cho phép người sử dụng lao động phạt tiền người lao động trong việc xử lý kỷ luật lao động nhưng buộc phải có quy định này trong Nội quy Công ty, đồng thời ấn định mức phạt này chỉ trong giới hạn cụ thể từ X đồng đến Y đồng thôi”

    Nếu đưa ra quy định này, mình thấy có vẻ hợp lý hơn, vừa đảm bảo cho người lao động tuân thủ quy định của Công ty, vừa thực tế hơn so với quy định Cấm phạt tiền, bởi vì quy định Cấm phạt tiền chỉ là quy định lý tưởng trên giấy tờ, chứ không thực tế.

    Đồng thời, sẽ thay luôn quy định xử phạt đã nêu tại Nghị định 95/2013/NĐ-CP đối với hành vi phạt tiền này, nhất là trong nhiều trường hợp doanh nghiệp lạm dụng quy định này.

    Còn các bạn, các bạn có đồng tình với phân tích mình vừa nêu không? Sẵn một lần sửa đổi Bộ luật lao động 2012 thì chúng ta cùng góp ý để hoàn thiện hơn hệ thống lập pháp nước nhà, nhất là nó ảnh hưởng đến quyền lợi rất cần thiết của chúng ta.

    Dự kiến Bộ luật lao động sửa đổi sẽ được thông qua vào cuối năm 2017, nên các bạn có thể góp thêm ý kiến khác ngoài quy định phạt tiền tại đây.

    Cập nhật bởi trang_u ngày 26/08/2016 09:52:50 SA
     
    16093 | Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn trang_u vì bài viết hữu ích
    htdat29 (30/08/2016) admin (26/08/2016) truongngoclieu (26/08/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #435027   31/08/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44888
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1691 lần


     

    foxypro9x viết:

     

    Mình đồng ý với ý kiến của Shin về việc "chưa phải thời điểm lúc này".

    Bởi lẽ: 

    - Nếu bạn Trang_u thực sự đứng trên vị thế của NSDLĐ thì bạn sẽ thực sự là người nắm đc chủ tình hình, ngoài hình thức phạt tiền, NSDLĐ hoàn toàn có thể đưa ra rất nhiều hình thức gây sức ép lên NLĐ mà không hề vi phạm HĐLĐ hay BLLĐ.

    - Nguyên tắc của BLLĐ hiện nay luôn bảo vệ NLĐ

    - Bình diện chung, chúng ta đang hướng tới quan hệ lao động trong kinh tế thị trường. Dần dần những quy định cấm như vậy sẽ cũng dần dần bị đào thải theo sự phát triển (theo hướng văn minh lên) của xã hội. Hy vọng một ngày nào đó không xa (50 năm nữa chẳng hạn), quy định đó của bạn đề xuất sẽ được bãi bỏ :D

     

     

    Cám ơn ý kiến của bác, hình như bác làm trong Bộ Lao động phải không? Hi vọng những ý kiến này sẽ được bác ghi nhận dù có thể ý kiến này chưa được đưa vào Bộ luật lao động sửa đổi lần tới

    Cập nhật bởi trang_u ngày 31/08/2016 05:05:12 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #435032   31/08/2016

    foxypro9x
    foxypro9x

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 237
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    Em chỉ là nhân viên le ve thôi bác ạ, em có quyền gì mà ghi nhận đâu :))

    Bộ Luật LĐ sửa đổi lần tới sẽ tập trung vào vấn đề TPP hơn bác ạ.

    Cập nhật bởi foxypro9x ngày 31/08/2016 05:20:29 CH

    Lê Thanh Tùng

    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội - Lô D25, Tôn Thất Thuyết, Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: tung@cird.gov.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn foxypro9x vì bài viết hữu ích
    trang_u (05/09/2016)
  • #435184   05/09/2016

    trang_u
    trang_u
    Top 25
    Female
    Đại học

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2015
    Tổng số bài viết (2972)
    Số điểm: 44888
    Cảm ơn: 1413
    Được cảm ơn 1691 lần


    Chào bác foxypro9x, hôm nay mới đọc comment của bác, bác có thể bật mí xíu nữa về Dự thảo sửa đổi Bộ luật lao động không? Nghe tò mò quá...

    Nhắc mới nhớ, hồi năm ngoái có nghe đến Bộ quy tắc ứng xử về quấy rối tình dục tại nơi làm việc mà giờ cũng chưa thấy mặt mũi nó đâu? Bác có Bộ quy tắc này không? Có thể share cho Dân Luật được không bác? 

     
    Báo quản trị |  
  • #435221   05/09/2016

    foxypro9x
    foxypro9x

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 237
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    Mình chỉ dám bật mí tí xíu là sẽ có vấn đề sẽ phải sửa rất mới để tương thích với 8 công ước cơ bản của ILO. 

    Còn về  Bộ quy tắc ứng xử về quấy rối tình dục tại nơi làm việc mình ko có bản mềm, mình chụp cho bạn bản cứng tàm tạm dưới đây, mình mượn của sếp:

    Cập nhật bởi foxypro9x ngày 05/09/2016 04:43:37 CH

    Lê Thanh Tùng

    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội - Lô D25, Tôn Thất Thuyết, Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: tung@cird.gov.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn foxypro9x vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (05/09/2016)
  • #435226   05/09/2016

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1913)
    Số điểm: 87629
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1875 lần


    foxypro9x viết:

    Mình chỉ dám bật mí tí xíu là sẽ có vấn đề sẽ phải sửa rất mới để tương thích với 8 công ước cơ bản của ILO. 

    Còn về  Bộ quy tắc ứng xử về quấy rối tình dục tại nơi làm việc mình ko có bản mềm, chỉ xin chụp cho bạn bản cứng tàm tạm dưới đây, mình mượn của sếp:

    Chồi ôi, giờ mới thấy được cái này, năm ngoái lúc báo chí ầm ầm, em cũng lăn tăn cái này, giờ mới thấy được. Bác cho em hỏi, ngoài nhà sách có bán cái này không ợ?

     
    Báo quản trị |  
  • #435228   05/09/2016

    foxypro9x
    foxypro9x

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2012
    Tổng số bài viết (24)
    Số điểm: 237
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 7 lần


    Theo mình biết là không bán bác ạ :D.

    Nếu bác muốn có thì có thể xin người quen nào đó của bác làm ở 1 trong 4 cơ quan sau: Vụ Pháp chế, Vụ LĐTL - Bộ LĐTBXH; Tổng Liên đoàn LĐ hoặc VCCI :D

    Lê Thanh Tùng

    Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội - Lô D25, Tôn Thất Thuyết, Cầu Giấy, Hà Nội

    Email: tung@cird.gov.vn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn foxypro9x vì bài viết hữu ích
    shin_butchi (05/09/2016)
  • #435229   05/09/2016

    shin_butchi
    shin_butchi
    Top 50
    Dân Luật bậc 1


    Tham gia:18/04/2015
    Tổng số bài viết (1913)
    Số điểm: 87629
    Cảm ơn: 836
    Được cảm ơn 1875 lần


    foxypro9x viết:

    Theo mình biết là không bán bác ạ :D.

    Nếu bác muốn có thì có thể xin người quen nào đó của bác làm ở 1 trong 4 cơ quan sau: Vụ Pháp chế, Vụ LĐTL - Bộ LĐTBXH; Tổng Liên đoàn LĐ hoặc VCCI :D

    Rất tiếc là em không quen ai trong số đó bác ạ, :-P

     
    Báo quản trị |