Cướp giật cặp học sinh nữ

Chủ đề   RSS   
  • #103616 18/05/2011

    huyphu090

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Cướp giật cặp học sinh nữ

    Dạ thưa luật sư cho e hỏi?

    Em với bạn e có thực hiện 2 vụ cướp giật cặp học sinh chỉ để lấy bút viết.

    Em và bạn e đang trên đường về thì bị hình sự bắt.Bị kiểm tra cốp xe thì thấy có hộp bút và cái máy tính nhỏ.C.A hỏi ở đâu có thì bạn e nói là giật của học sinh thì e và bạn e bị C.A bắt luôn.E đang dc gia đình bảo lãnh nên đang cho tại ngoại còn bạn e thì bị tạm giam. C.A k bắt quả tang đang giật. Phương tiện giật là xe mượn của a của e.Vậy thưa luật sư cho e hỏi e có dc án treo k ạ.(phạm tội lần đầu,nhân thân tốt,giật tài sản k có giá trị) e sn 1990.

    Bạn e thì đã có 3 tiền án rồi vậy thưa luật sư vụ này bạn e co đi tù hay dc hưởng án treo k ạ.Vậy khi nào tòa mới tiến hành xử ạ.emoticon
     
    8283 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #103683   19/05/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1258 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Được hưởng án treo hay không còn tùy thuộc vào kết quả tranh tụng giữa bên buộc tội và bên gỡ tội tại phiên tòa. Tuy nhiên, với những tình tiết như bạn kể thì nhiều khả năng bị truy tố theo khoản 2 Điều 136 BLHS và sẽ rất khó để được án treo. Các tình tiết bạn kể trong câu chuyện bao gồm cả tình tiết giảm nhẹ và tăng nặng trách nhiệm hình sự.

    Trân trọng! 

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    huyphu090 (07/06/2011)
  • #103799   19/05/2011

    huyphu090
    huyphu090

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    sao lại rơi vào khoản 2 thưa luật sư.
    e chỉ cướp giật thôi chứ đâu có thuộc những trường hợp này thưa luật sư...nếu truy cứu thì e chỉ bị rơi vào khoản 1 thôi mà thưa luật sư..) 
              a)Có tổ chức;
    b) Có tính chất chuyên nghiệp;
    c) Tái phạm nguy hiểm;
    d) Dùng thủ đoạn nguy hiểm;
    đ) Hành hung để tẩu thoát;
    e) Gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30%;
    g) Chiếm đoạt tài sản có giá trị từ năm mươi triệu đồng đến dưới hai trăm triệu đồng;
    h) Gây hậu quả nghiêm trọng.


    mấy cái đó e đâu bị dính vào cái nào đâu thưa luật sư.
     
    Báo quản trị |  
  • #103802   19/05/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1258 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Thông thường là điểm d trong các điểm bạn liệt kê.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    huyphu090 (07/06/2011)
  • #106631   30/05/2011

    caythongnoel
    caythongnoel
    Top 50
    Male
    Luật sư quốc gia

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:29/05/2011
    Tổng số bài viết (1582)
    Số điểm: 15903
    Cảm ơn: 225
    Được cảm ơn 534 lần
    Lawyer

    Cướp giật tài sản không quy định giá trị tài sản đâu. Bao nhiêu cũng chết

    Nhưng kết quả thế nào thì sau khi xét xử đã.

    Luật sư: Nguyễn Văn Xuyên

    Văn Phòng Luật Sư Quang Thượng

    Địa chỉ: 231/3A đường Chiến Lược, P. Bình Trị Đông, quận Bình Tân, Tp. Hồ Chí Minh.

    SĐT: 0901 20.26.27

    Hợp đồng - Đất đai, Nhà cửa - Hôn nhân, Thừa kế - Hình sự - Lĩnh vực Luật khác

     
    Báo quản trị |  
  • #107731   03/06/2011

    huyphu090
    huyphu090

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    thưa luật sư vậy người có quyết định truy tố theo khoản nào là ai thưa luật sư...bên điều tra hay bên toà án ạ..?
    đang dc tại ngoại vậy trước khi tiến hành xử có bắt ngay k thưa luật sư...?
    Trước khi giật bạn e rũ e cướp vậy có bị kết tội là có tổ chức k thưa luật sư...bên điều tra nói là có tổ chức chứ k phải là dùng thủ đoạn nguy hiểm.....e muốn dc luật sư bào chữa thì phải làm sao thưa luật sư...??? mong luật sư giải đáp sớm vì hồ sơ của e đã dc phó giám đông CA Q tân bình kí rồi ạ...chỉ chờ VKS kí nữa là đưa ra xét xử phải k thưa luật sư.....
     
    Báo quản trị |  
  • #108256   06/06/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1258 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Người truy tố là Viện kiểm sát. Người đang tại ngoại có thể bị bắt tạm giam tùy theo yêu cầu của cơ quan tố tụng. Cơ quan công an kết luận điều tra căn cứ theo kết quả điều tra. Bạn muốn có luật sư bào chữa thì phải có người thỏa thuận trước với luật sư.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LS_CaoSyNghi vì bài viết hữu ích
    huyphu090 (07/06/2011)
  • #108610   07/06/2011

    duythanhdl
    duythanhdl

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/10/2008
    Tổng số bài viết (40)
    Số điểm: 275
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 10 lần


    Trong trường hợp của bạn thì kết luận "có tổ chức" là không đủ cơ sở vì có tổ chức là phải cầu kết chặt chẽ, phân công nhiệm vụ cụ thể. Nếu chỉ rut sơ sơ rùi đi mà không phân công nhau cụ thể cho nhau từng nhiệm vụ, chặt ché từng phương án hành động thì chỉ là đồng phạm thôi.
    Nói chung là bạn nên yêu cầu Luật sư tham gia, với những yếu tố giảm nhẹ như bạn nói thì có thể được hưởng án treo. (tùy vào ....)!
    Thân ái!

    Trịnh Duy Thanh

    VPLS Á Châu - TP.HCM

    0986.025.222

    duythanhdl@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #108644   07/06/2011

    huyphu090
    huyphu090

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2011
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư gia đình e muốn lo cho e ra không cần xử luôn dc k thưa luật sư...nhà e k muốn e phải đi tù...vì 1 phút ham chơi mà e bị như vậy...từ trước đến giờ e học hành ngoan ngoãn đàng hoàng mà tại vì e đi chung với thằng bạn e nó quậy nên e mới bị nó rũ rê đi...e buồn quá...giờ thấy người ta đi chơi mà mình sắp phải ra tòa...chưa bjk tòa sử ra sao nữa...e muốn lo ra ở CA luôn khõi cần sử luôn dc k thưa luật sư..
     
    Báo quản trị |  
  • #108815   08/06/2011

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1258 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Hoạt động tố tụng của các cơ quan nào do chính cơ quan đó quyết định căn cứ theo quyền hạn, chức năng, nhiệm vụ của họ. Bạn có thể tham vấn trực tiếp tại với các cơ quan có liên quan tùy theo bạn nghĩ.

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com