Công ty có được phép giữ bản gốc bằng tốt nghiệp đại học của người lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #582879 24/04/2022

    minhcong99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (220)
    Số điểm: 1685
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 14 lần


    Công ty có được phép giữ bản gốc bằng tốt nghiệp đại học của người lao động không?

    Căn cứ Điều 19 Bộ luật lao động 2019 quy định về hành vi người sử dụng lao động không được làm khi giao kết, thực hiện hợp đồng lao động như sau:

    1. Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng, chứng chỉ của người lao động.

    2. Yêu cầu người lao động phải thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động.

    3. Buộc người lao động thực hiện hợp đồng lao động để trả nợ cho người sử dụng lao động.

    Theo đó, khi giao kết hợp đồng lao động thì công ty không được phép giữ bản gốc bằng đại học của người lao động. Công ty chỉ có thể yêu cầu nộp bản sao của các loại bằng cấp trên bằng tốt nghiệp. Đây là yêu cầu hợp lý để có bằng chứng xác minh cho trình độ chuyên môn của người lao động.

    Ngoài ra, tại Khoản 2 Điều 9 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định như sau:

    2. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

    a) Giữ bản chính giấy tờ tùy thân, văn bằng hoặc chứng chỉ của người lao động khi giao kết hoặc thực hiện hợp đồng lao động;

    b) Buộc người lao động thực hiện biện pháp bảo đảm bằng tiền hoặc tài sản khác cho việc thực hiện hợp đồng lao động;

    c) Giao kết hợp đồng lao động với người lao động từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi mà không có sự đồng ý bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật của người đó.

    Theo khoản 1 Điều 6 Nghị định 12/2022/NĐ-CP quy định về mức phạt tiền, thẩm quyền xử phạt và nguyên tắc áp dụng đối với hành vi vi phạm hành chính nhiều lần như sau:

    Mức phạt tiền quy định đối với các hành vi vi phạm quy định tại Chương II, Chương III và Chương IV Nghị định này là mức phạt đối với cá nhân, trừ trường hợp quy định tại khoản 1, 2, 3, 5 Điều 7; khoản 3, 4, 6 Điều 13; khoản 2 Điều 25; khoản 1 Điều 26; khoản 1, 5, 6, 7 Điều 27; khoản 8 Điều 39; khoản 5 Điều 41; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8, 9, 10, 11, 12 Điều 42; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8 Điều 43; khoản 1, 2, 3, 4, 5, 6 Điều 45; khoản 3 Điều 46 Nghị định này. Mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

    Như vậy, công ty giữ bản gốc bằng tốt nghiệp đại học là hành vi trái pháp luật. Tổ chức vi phạm sẽ bị phạt gấp đôi với số tiền từ 40 - 50 triệu đồng theo quy định trên.

     
    104 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn minhcong99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #583163   29/04/2022

    Công ty có được phép giữ bản gốc bằng tốt nghiệp đại học của người lao động không?

    Cảm ơn chia sẻ của bạn, mình muốn bổ sung thêm để lấy lại hồ sơ gốc, NLĐ nên đến trực tiếp yêu cầu công ty trả lại hồ sơ gốc cho mình. Nếu công ty không trả thì NLĐ hãy nhờ đến sự can thiệp của cơ quan có thẩm quyền để xử phạt hành chính công ty theo quy định trên và cơ quan có thẩm quyền sẽ buộc công ty đó trả lại hồ sơ gốc cho NLĐ. Cụ thể là NLĐ có thể làm đơn gửi đến chủ tịch ủy ban nhân dân cấp huyện nơi có trụ sở làm việc của công ty để xử phạt hành vi vi phạm hành chính của công ty.

     
    Báo quản trị |  
  • #583210   29/04/2022

    minhcong99
    minhcong99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/03/2022
    Tổng số bài viết (220)
    Số điểm: 1685
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 14 lần


    Cảm ơn bạn Đình Huy đã chia sẽ thêm thông tin về cách giải quyết vấn đề pháp lý nêu trên, đặc biệt nếu được chia sẽ thêm cụ thể về quy trình, quy định pháp luật về cách giải quyết thì sẽ hay hơn để cho mọi người cùng được thông tin thêm.

     
    Báo quản trị |  
  • #583967   09/05/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Công ty có được phép giữ bản gốc bằng tốt nghiệp đại học của người lao động không?

    Cám ơn thông tin mà bạn đã chia sẻ, người lao động cần nắm vững các quy định nêu trên để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình, tránh trường hợp người sử dụng lao động yêu cầu thì cũng đưa bằng tốt nghiệp gốc, sau này khi nghỉ việc hoặc hai bên không có sự đồng thuận thì  khó khăn khi lấy lại giấy tờ gốc của mình.

     
    Báo quản trị |