Có được trừ phép năm của người lao động trong những ngày nghỉ dịch

Chủ đề   RSS   
  • #579455 18/01/2022

    minhhung456
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (157)
    Số điểm: 4310
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 46 lần


    Có được trừ phép năm của người lao động trong những ngày nghỉ dịch

    Theo như Nghị định 145/2020/NĐ-CP , nhưng do dịch phát sinh đột xuất nên DN cũng không trở tay kịp thì Dn có thể áp dụng trừ ngày phép năm 6 tháng trừ 6 ngày như vậy có sai luật nào ko?

     
    96 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #579458   18/01/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 10914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 223 lần


    Có được trừ phép năm của người lao động trong những ngày nghỉ dịch

    Theo quy định tại Điều 113 Bộ luật Lao động 2019 có nêu:
     
    "Điều 113. Nghỉ hằng năm
    ...
    4. Người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần."
     
    Theo quy định thì người sử dụng lao động có trách nhiệm quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động biết. Lưu ý ở đây là người sử dụng lao động quy định lịch nghỉ báo cho người lao động chứ không phải bắt buộc phải có sự đồng ý của người lao động anh nhé. Đồng thời, hện không có quy định nào cho phép người sử dụng lao động tự động trừ ngày nghỉ hàng năm của người lao động nếu không có lịch nghỉ hàng năm đã quy định từ trước. Dịch bệnh không phải lý do để trừ ngày nghỉ phép của người lao động. Nếu muốn trừ vào ngày phép năm thì phải thuận với người lao động trước anh nhé. Việc tự ý từ ngày phép như vậy là sai quy định. Ngoài ra, nếu đã thỏa thuận trừ phép năm thì có thể thỏa thuận thêm với người lao động nghỉ không hưởng lương (lưu ý là thỏa thuận chứ không thể bắt buộc người lao động nghỉ không hưởng lương).
     
     
    Báo quản trị |