Có được làm hộ chiếu khi chưa đựơc xóa án tích không?

Chủ đề   RSS   
  • #459857 04/07/2017

    dangtri1998

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có được làm hộ chiếu khi chưa đựơc xóa án tích không?

    Cho em hỏi là em bị kết án treo 6 tháng không giam giữ và 12 tháng thử thách. Em đã hoàn thành xong việc thi hành án , nhưng em chưa xóa án tích. Vậy cho em hỏi là bây giờ em có được làm hộ chiếu không ạ!!

     
    13794 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463502   02/08/2017

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2126)
    Số điểm: 12085
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1513 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, bạn bị kết án treo 6 tháng không giam giữ và 12 tháng thử thách. Bạn đã hoàn thành xong việc thi hành án, nhưng chưa được xóa án tích. Nếu bạn đang trong thời gian thử thách thì theo quy định tại Khoản 2 Điều 60 Bộ luật Hình sự 1999 (sửa đổi bổ sung 2009) có quy định:Trong thời gian thử thách, Toà án giao người được hưởng án treo cho cơ quan, tổ chức nơi người đó làm việc hoặc chính quyền địa phương nơi người đó thường trú để giám sát và giáo dục. Gia đình người bị kết án có trách nhiệm phối hợp với cơ quan, tổ chức, chính quyền địa phương trong việc giám sát, giáo dục người đó.

    Như vậy, theo quy định của pháp luật, nếu bạn đang trong thời gian thử thách vẫn phải chịu sự giám sát của chính quyền địa phương hoặc cơ quan tổ chức nơi bạn làm việc.

    Theo quy định tại khoản 2 Điều 21 Nghị định số 136/2007/NĐ-CP quy định về xuất cảnh và nhập cảnh của công dân Việt Nam: 

    Công dân Việt Nam ở trong nước chưa được xuất cảnh nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:

    1. Đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc có liên quan đến công tác điều tra tội phạm.

    2. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự.

    3. Đang có nghĩa vụ chấp hành bản án dân sự, kinh tế; đang chờ để giải quyết tranh chấp về dân sự, kinh tế.

    4. Đang có nghĩa vụ chấp hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính, nghĩa vụ nộp thuế và những nghĩa vụ khác về tài chính trừ trường hợp có đặt tiền, đặt tài sản hoặc có biện pháp bảo đảm khác để thực hiện nghĩa vụ đó.
    5. Vì lý do ngăn chặn dịch bệnh nguy hiểm lây lan.

    6. Vì lý do bảo vệ an ninh quốc gia và trật tự an toàn xã hội.

    7. Có hành vi vi phạm hành chính về xuất nhập cảnh theo quy định của Chính phủ.”
    Như vậy, trường hợp bạn đang chấp hành bản án hình sự thì chưa được xuất cảnh. Theo quy định của pháp luật, người thuộc diện nêu tại Điều 21 và Điều 23 Nghị định 136/2007/NĐ – CP thì chưa được cấp giấy tờ có giá trị xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam. Do đó, trường hợp của bạn thuộc quy định tại Điều 21 Nghị định 136/2007/NĐ – CP thì chưa được cấp giấy tờ có giá trị xuất cảnh, nhập cảnh Việt Nam nếu chưa qua thời gian thử thách. Do đó, bạn không được làm hộ chiếu trong thời gian thử thách. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; https://tplgiabinh.blogspot.com ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.