Có bồi thường không?

Chủ đề   RSS   
  • #71255 02/12/2010

    seu_dethuong

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/09/2010
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 221
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Có bồi thường không?

    Sinh viên A do thất tình, nên trong lúc chán chường đã leo lên tầng thứ 6 của tòa nhà A trường đại học X tự sát. Sau khi nhớ những điều cần nhớ và cố quên những gì phải quên A đã gieo mình từ tầng 6 xuống tâng 1.

    Thật không may, không chỉ mình A mà còn có B là bạn đồng hành với A qua cánh cửa thần chết. Do trong khi lao xuống A đã lao vào B đang đi ngang qua khu nhà A khiến cả hai tử vong do đập đầu vào nền xi măng gây chấn thương sọ não.

    Vậy trong trường hợp này, gia đình A có  phải bồi thường hay chiụ trách nhiệm gì về cái chết của B  không? Tại sao?
     
    4640 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #71259   02/12/2010

    NgoThuyKhanh
    NgoThuyKhanh
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2009
    Tổng số bài viết (645)
    Số điểm: 4553
    Cảm ơn: 158
    Được cảm ơn 241 lần


    Chào bạn,

    Theo mình nhớ mài mại thì: Về luật, gia đình A không là chủ thể của quan hệ bồi thường vì người gây ra cái chết của B là A, mà A cũng chết rồi.

    Nhưng về tình, chúng ta chẳng ai lại làm ngơ trước tai nạn không may của cả A và B.

    Ôi Tổ Quốc ta yêu như máu thịt

    Như mẹ cha ta, như vợ, như chồng

    Ôi Tổ Quốc nếu cần, ta chết

    Cho mỗi ngôi nhà, ngọn núi, con sông...

     
    Báo quản trị |  
  • #71314   02/12/2010

    BachThanhDC
    BachThanhDC
    Top 10
    Cao học

    Nghệ An, Việt Nam
    Tham gia:01/12/2009
    Tổng số bài viết (5291)
    Số điểm: 50883
    Cảm ơn: 1843
    Được cảm ơn 3561 lần
    ContentAdministrators
    SMod

    Chào các bạn!

    Nếu A đã đủ 18 tuổi thì xét về góc độ pháp luật, gia đình A (mà cụ thể là cha mẹ A) không phải chịu trách nhiệm bồi thường thiệt hại trong trường hợp này. Không phải vì A đã chết, mà vì theo quy định tại Điều 606 BLDS thì A phải tự bồi thường. Do vậy, nếu A có tài sản thì dù A đã chết vẫn phải dùng chính tài sản của A để bồi thường cho gia đình B. Cha mẹ A không phải dùng tài sản của mình để bồi thường.

    Nếu A là người chưa thành niên mà không có tài sản hoặc có tài sản nhưng không đủ để bồi thường thì cha mẹ A phải bồi thường thiệt hại.

    Thân!

    Hãy làm tất cả những gì trong phạm vi cho phép và khả năng có thể!

     
    Báo quản trị |  
  • #71482   03/12/2010

    BeToan89
    BeToan89
    Top 75
    Male
    Lớp 11

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2010
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 17101
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 150 lần


    Trường hợp này không biết có thật không nhưng sao ma tự tử lại xui thế .
    Trường hợp này mà nói về tình thì cả cha mẹ hai bên gia đình đều tổn thất cả ,nhưng mà dù sao cái chết của B cũng là do A gây ra nên không ít thì nhiều thì bên A phải bồi thường cho B sẽ  thấy hợp lý hơn.
    Còn về phương diện luật thì bacthanhdc đã nói rồi.

    Betoan1989@yahoo.com

    *Khi là chính mình, bạn không có bất cứ điều gì phải sợ.

     
    Báo quản trị |