Bị tai nạn khi làm việc tại nhà có được xem là tai nạn lao động không?

Chủ đề   RSS   
  • #581315 10/03/2022

    Bị tai nạn khi làm việc tại nhà có được xem là tai nạn lao động không?

    Theo Khoản 3, Điều 84, Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định về nơi làm việc tại khoản 9 Điều 3 của Bộ luật Lao động 2019 là bất cứ địa điểm nào mà người lao động (NLĐ) thực tế làm việc theo thỏa thuận hoặc phân công của người sử dụng lao động (NSDLĐ), bao gồm cả những địa điểm hay không gian có liên quan đến công việc như các hoạt động xã hội, hội thảo, tập huấn, chuyến đi công tác chính thức, bữa ăn, hội thoại trên điện thoại, các hoạt động giao tiếp qua phương tiện điện tử, phương tiện đi lại do NSDLĐ bố trí từ nơi ở đến nơi làm việc và ngược lại, nơi ở do NSDLĐ cung cấp và địa điểm khác do NSDLĐ quy định.

    Như vậy, có thể hiểu rằng nếu NSDLĐ phân công hoặc có thỏa thuận với NLĐ về làm việc tại nhà thì nhà của NLĐ cũng được xem là nơi làm việc của NLĐ. Do đó, trong trường hợp NLĐ bị tai nạn lao động khi đang làm việc tại nhà (cháy nổ máy vi tính do doanh nghiệp cung cấp, bị tai nạn ảnh hưởng đến các bộ phận cơ thể khi sử dụng máy móc/thiết bị do doanh nghiệp cung cấp, hoặc té ngã trong quá trình sinh hoạt cá nhân trong thời gian làm việc,…) thì cũng được xem là tai nạn lao động.

     
    133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #587539   11/07/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Bị tai nạn khi làm việc tại nhà có được xem là tai nạn lao động không?

    Theo quy định tại Điều 45 Luật an toàn, vệ sinh lao động 2015:
     
    "Điều 45. Điều kiện hưởng chế độ tai nạn lao động
     
    Người lao động tham gia bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp được hưởng chế độ tai nạn lao động khi có đủ các điều kiện sau đây:
     
    1. Bị tai nạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:
     
    a) Tại nơi làm việc và trong giờ làm việc, kể cả khi đang thực hiện các nhu cầu sinh hoạt cần thiết tại nơi làm việc hoặc trong giờ làm việc mà Bộ luật lao động và nội quy của cơ sở sản xuất, kinh doanh cho phép, bao gồm nghỉ giải lao, ăn giữa ca, ăn bồi dưỡng hiện vật, làm vệ sinh kinh nguyệt, tắm rửa, cho con bú, đi vệ sinh;
     
    b) Ngoài nơi làm việc hoặc ngoài giờ làm việc khi thực hiện công việc theo yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc người được người sử dụng lao động ủy quyền bằng văn bản trực tiếp quản lý lao động;
     
    c) Trên tuyến đường đi từ nơi ở đến nơi làm việc hoặc từ nơi làm việc về nơi ở trong khoảng thời gian và tuyến đường hợp lý;'
     
    Theo đó, trường hợp người sử dụng lao động cho phép làm việc tại nhà (nơi làm việc mới theo thỏa thuận của các bên) mà người lao động bị tại nạn thì vẫn xác định là bị tai nạn lao động.
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/07/2022)