Yêu cầu chứng chỉ CDNN thư viện viên khi thăng hạng?

Chủ đề   RSS   
  • #598993 23/02/2023

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (146)
    Số điểm: 3673
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 42 lần


    Yêu cầu chứng chỉ CDNN thư viện viên khi thăng hạng?

    Tôi đang giữ ngạch thư viện viên (TVV) hạng 3 và có chứng chỉ CDNN TVV hạng 3. Theo thông tư 02/2022, ở mục TVV hạng 2 tôi thấy có quy định về phần chứng chỉ: có chứng chỉ CDNN TVV. K thấy nói hạng. Vậy tôi muốn thi thăng hạng từ TVV hạng 3 lên TVV hạng 2 có cần học chứng chỉ CDNN TVV hạng 2 không?

     
    613 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hoangleminh111 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #599009   23/02/2023

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1964)
    Số điểm: 14020
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 308 lần


    Yêu cầu chứng chỉ CDNN thư viện viên khi thăng hạng?

    Tại Điều 5 Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL quy định về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương viên chức chuyên ngành thư viện do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành:
     
    "Điều 5. Thư viện viên hạng II - Mã số: V.10.02.05
    ...
    2. Tiêu chuẩn về trình độ đào tạo, bồi dưỡng:
     
    a) Có bằng tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành thông tin - thư viện. Trường hợp tốt nghiệp đại học trở lên chuyên ngành khác phải có chứng chỉ bồi dưỡng kiến thức, kỹ năng nghề nghiệp chuyên ngành thông tin - thư viện do cơ quan, tổ chức có thẩm quyền cấp;
     
    b) Có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện.
     
    ...
     
    Điều 11. Điều khoản chuyển tiếp
    ...
     
    2. Viên chức đã có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp các hạng viên chức chuyên ngành thư viện trước ngày 30 tháng 6 năm 2022 theo quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định số 89/2021/NĐ-CP ngày 18 tháng 10 năm 2021 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 101/2017/NĐ-CP ngày 01 tháng 9 năm 2017 của Chính phủ về đào tạo, bồi dưỡng cán bộ, công chức, viên chức được xác định là đáp ứng yêu cầu về chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện để xét chuyển chức danh nghề nghiệp, tham dự kỳ thi hoặc xét thăng hạng chức danh nghề nghiệp và không phải học chương trình bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện theo quy định tại Thông tư này."
     
    Theo quy định mới chỉ yêu cầu là chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện anh nhé, không có chứng chỉ theo từng hạng. Anh kiểm tra xem lại nếu anh đã có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp các hạng viên chức chuyên ngành thư viện trước ngày 30 tháng 6 năm 2022 theo quy định tại khoản 3 Điều 2 Nghị định 89/2021/NĐ-CP rồi thì không cần phải có chứng chỉ nữa. Nếu chưa có thì vẫn phải có chứng chỉ bồi dưỡng tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện.
     
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn linhtrang123456 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/02/2023)