Xin lý lịch tư pháp cho người nước ngoài

Chủ đề   RSS   
  • #460210 07/07/2017

    Elviss.Khoi
    Top 500
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:28/07/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 3545
    Cảm ơn: 18
    Được cảm ơn 115 lần


    Xin lý lịch tư pháp cho người nước ngoài

    Cho mình hỏi Công ty mình có người nước ngoài hết hạn Work Permit giờ phải xin lại, nó yêu cầu đi xin Lý lịch tư pháp, vậy thủ tục xin lý lịch tư pháp cho người nước ngoài cư trú tại Việt Nam thì cần và làm như thế nào ạ ? 

    Mình có thẻ tạm trú của người đó nhưng nhìn lại thì thẻ cũng hết hạn rồi ? thì có được xin lý lịch tư pháp tại Việt Nam không ạ ?

     
    3331 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #460930   13/07/2017

    nguyenloi310
    nguyenloi310
    Top 500


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/06/2016
    Tổng số bài viết (150)
    Số điểm: 1686
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 57 lần


    Thủ tục cấp lý lịch tư pháp cho người nước ngoài được quy định tại Điều 45 Luật Lý lịch tư pháp 2009. Theo đó, để cấp lý lịch tư pháp phải có Bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người được cấp. Vì vậy thẻ tạm trú hết hạn không thể xin cấp lý lịch tư pháp được mà phải làm thủ tục cấp lại thẻ tạm trú trước mới xin cấp lý lịch tư pháp.
     
    Việc cấp lại tạm trú được quy định tại Điều 17 Thông tư 35/2014/TT-BCA.
     
    "Điều 45. Thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp số 1
     
    1. Người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp nộp Tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp và kèm theo các giấy tờ sau đây:
     
    a) Bản chụp giấy chứng minh nhân dân hoặc hộ chiếu của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp;
     
    b) Bản chụp sổ hộ khẩu hoặc giấy chứng nhận thường trú hoặc tạm trú của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp.
     
    2. Cá nhân nộp Tờ khai yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp và các giấy tờ kèm theo tại các cơ quan sau đây:
     
    b) Người nước ngoài cư trú tại Việt Nam nộp tại Sở Tư pháp nơi cư trú; trường hợp đã rời Việt Nam thì nộp tại Trung tâm lý lịch tư pháp quốc gia."
     
    Báo quản trị |  
  • #504266   09/10/2018

    KhuyenT
    KhuyenT

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2016
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 30
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào các luật sư và mọi người,

    Mình muốn nhờ tư vấn giúp trường hợp này:

    Mình có quen một người nước ngoài ở Hà Nội muốn nhờ mình làm giúp lý lịch tư pháp để đăng ký kết hôn. Bạn ấy đã xin được xác nhận tam trú.

    Giờ mình đang khai giúp về lịch sử cư trú ở Việt Nam.

    Từ cuối năm 2016 đến giờ, bạn ấy có nhờ dịch vụ visa làm giúp visa làm việc (loại DN) để ở Việt Nam được lâu hơn, nhưng bạn ấy không có thị thực làm việc (vì vậy không có tên công ty và chức danh công việc)

    Vậy bây giờ mình cần khai báo về thời gian đó cho bạn ấy như thế nào mới hợp lý?

    Cảm ơn,

    Khuyên 

     
    Báo quản trị |