Xin đi nghĩa vụ quân sự sớm hơn tuổi liệu có được không?

Chủ đề   RSS   
  • #579725 27/01/2022

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (846)
    Số điểm: 6105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Xin đi nghĩa vụ quân sự sớm hơn tuổi liệu có được không?

    Có nhiều người tham gia nghĩa vụ quân sự xong, truyền đạt lại nhiều kiến thức, sự trải nghiệm cho trang lứa sau là trong môi trường quân ngũ họ tu dưỡng bản lĩnh, tính cách, tác phong trong môi trường quân đội mà người tham gia nghĩa vụ quân sự đó còn có một số quyền lợi nhất định. Mặc dù là thời gian trong quân ngũ kéo dài 24 tháng có thể lấy đi thời gian để phát triển bản thân trong độ tuổi còn trẻ  nhưng nhiều người vẫn muốn xung phong đi nghĩa vụ sơm hơn độ tuổi. Như vậy, đối với trường hợp này pháp luật có cho phép không.

    Về độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự, Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự năm 2015 nêu rõ:

    Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi.

    Từ quy định này, có thể khẳng định, công dân sẽ bị gọi nhập ngũ nếu đáp ứng điều kiện về độ tuổi sau đây:

    - Độ tuổi thông thường công dân được bắt đầu gọi nhập ngũ là từ đủ 18 tuổi trở lên đến hết 25 tuổi.

    - Độ tuổi gọi nhập ngũ với công dân có trình độ đào tạo là cao đẳng, đại học là từ đủ 18 tuổi đến hết 27 tuổi. Trong trường hợp này, công dân được tạm hoãn gọi nhập ngũ nên độ tuổi sẽ bị kéo dài thêm 02 năm so với các trường hợp thông thường.

    Như vậy: Độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự là từ đủ 18 tuổi - hết 25 tuổi (trường hợp thông thường) hoặc từ đủ 18 tuổi - hết 27 tuổi (bị tạm hoãn gọi nhập ngũ khi được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học). Do đó, muốn xin đi sớm hơn cũng không được vì ở độ tuổi 18 là độ tuổi tâm, sinh lý phát triển đã toàn diện nhất là sức khỏe đảm bảo, sự bền bỉ. Do đó, trường hợp xin đi bộ đội sớm hơn so với độ tuổi trên là không được chấp nhận theo quy định hiện hành.

     

     
    296 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580011   29/01/2022

    Xin đi nghĩa vụ quân sự sớm hơn tuổi liệu có được không?

    Cảm ơn những thông tin hữu ích từ bài viết của bạn. Mình nghĩ thông tin về độ tuổi đi nghĩa vụ quân sự là từ đủ 18 tuổi - hết 25 tuổi (trường hợp thông thường) hoặc từ đủ 18 tuổi - hết 27 tuổi (bị tạm hoãn gọi nhập ngũ khi được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học) sẽ có rất nhiều người quan tâm. Hy vọng có thể xem được nhiều bài viết từ bạn!

     
     
    Báo quản trị |  
  • #580128   30/01/2022

    Xin đi nghĩa vụ quân sự sớm hơn tuổi liệu có được không?

    Cảm ơn bài viết hay từ bạn. Theo mình nghĩ có nhiều lý do để nhà nước ta lấy mốc 18 tuổi để quy định độ tuổi đi nghĩa vụ. Vì 18t được tính là tuổi trưởng thành, phát triển toàn diện và đầy đủ về tâm sinh lý, là tuổi tự chịu trách nhiệm cho những việc mà mình làm. Chính vì vậy đây là độ tuổi hợp lý để có thể bắt đầu tham gia nghĩa vụ quân sự

     
    Báo quản trị |  
  • #580546   22/02/2022

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1687)
    Số điểm: 11498
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 245 lần


    Xin đi nghĩa vụ quân sự sớm hơn tuổi liệu có được không?

    Điều 30 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015 có quy định về độ tuổi thực hiện nghĩa vụ quân sự như sau:
    "Điều 30. Độ tuổi gọi nhập ngũ
    Công dân đủ 18 tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ từ đủ 18 tuổi đến hết 25 tuổi; công dân được đào tạo trình độ cao đẳng, đại học đã được tạm hoãn gọi nhập ngũ thì độ tuổi gọi nhập ngũ đến hết 27 tuổi."
    Theo đó, pháp luật có quy định rõ về độ tuổi thực hiện nghĩa vụ dựa trên nhiều yếu tố. Do đó, không thể thực hiện nghĩa vụ quân sự sớm hơn. Trường hợp công dân nam đủ 17 tuổi trở lên thì thuộc đối tượng đăng ký nghĩa vụ quân sự.
     
     
    Báo quản trị |  
  • #581906   28/03/2022

    Xin đi nghĩa vụ quân sự sớm hơn tuổi liệu có được không?

    Cảm ơn bài viết của bạn. Theo ý kiến của mình thì độ tuổi 18 độ tuổi tới thiểu để tham gia nghĩa vụ quân sự hợp . Ở độ tuổi này phát triển một cách hoàn thiện nhất về thể chất suy nghĩ đã được định hướng. vậy độ tuổi phù hợp để thử thách mới. 

     
    Báo quản trị |