Xi nhan trái mà quẹo phải có bị phạt?

Chủ đề   RSS   
  • #559138 29/09/2020

    danluan123
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/07/2020
    Tổng số bài viết (846)
    Số điểm: 6105
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 54 lần


    Xi nhan trái mà quẹo phải có bị phạt?

    Khi tham gia giao thông cần phải đảm bảo những nguyên tắc theo quy định cả pháp luật. Thực tế không ít những hành vi của người tham gia giao thông vi phạm mà không biết mình đã vi phạm, theo đó có một số trường hợp là xi nhan trái nhưng rẽ phải. Điều này có nguy cơ gây ra tình trạng tai nạn giao thông cho những người đi đằng sau, theo pháp luật thì hành vi đó xử phạt như thế nào? Cụ thể :
     
    Căn cứ theo Điểm a Khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:
     
    Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây: Chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ (trừ trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức);
     
    Như vậy, căn cứ quy định trên thì khi rẽ trái hoặc phải thì người điều khiển xe máy phải có tín hiệu để báo hiệu cho người phía sau được thấy, tránh xảy ra tai nạn. Tuy nhiên trường hợp người kia lại xi nhan trái mà rẽ phải thì cũng sẽ bị phạt do bật tín hiệu không đúng với quy định.
     
     
    708 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danluan123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (30/09/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #559141   29/09/2020

    Xi nhan trái mà quẹo phải thì làm mình nghĩ ngay đến các ninja lead mà người ta thường hay nhắc tới. Thậm chí còn cò một cuốn sách về những chị ninja này tên là “Xứ Sở Những Cô gái Đi Xe Máy Mặc Áo Khoác Hoa”. Ngoài mặc chùm kín mít giảm tầm nhìn còn hay xi nhan bậy.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #559319   30/09/2020

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4755
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 75 lần


    Theo mình thấy thì thông thường cảnh sát giao thông chỉ xử phạt hành vi không bật tín hiệu khi chuyển hướng, trường hợp xi nhan trái mà rẽ phải hay ngược lại thì mình cũng thấy nhiều rồi nhưng chưa thấy bị xử phạt. Không biết trên thực tế hành vi này có bị xử phạt hay không? Hay cũng tùy trường hợp?

     
    Báo quản trị |