Xét nghiệm dương tính với ma túy thì có bị đi tù không?

Chủ đề   RSS   
  • #573442 06/07/2021

    hopga123

    Sơ sinh

    Vietnam --> Cần Thơ
    Tham gia:06/07/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Xét nghiệm dương tính với ma túy thì có bị đi tù không?

    Luật sư ơi cho em hỏu với ạ 

      Bị công an bắt và xét nghiệm dương tính với ma túy thì có bị đi tù không ạ với lại tạm giam có được bao ăn không ạ 

     

     

     
    290 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hopga123 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573877   24/07/2021

    nguyenphuong2804
    nguyenphuong2804
    Top 100
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/04/2018
    Tổng số bài viết (635)
    Số điểm: 4110
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 37 lần


    Chào bạn, đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy, tùy vào mức độ và tính chất, bạn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự, xử phạt hành chính hoặc áp dụng biện pháp cai nghiện bắt buộc.
     
    Về trách nhiệm hình sự, nếu bạn có hành vi tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy, tức là có hành vi chỉ huy, phân công, điều hành việc chuẩn bị, cung cấp chất ma túy, địa điểm, phương tiện, dụng cụ dùng vào việc sử dụng trái phép chất ma túy, tìm người sử dụng chất ma túy (Theo Thông tư liên tịch 17/2007/TTLT-BCA-VKSNDTC-TANDTC-BTP) thì có thể bị truy cứu về Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy với hình phạt như sau:
     
    Điều 255. Tội tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy
    1. Người nào tổ chức sử dụng trái phép chất ma túy dưới bất kỳ hình thức nào, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 07 năm.”
     
    Trong trường hợp nếu bạn bị bắt khi đang sử dụng trái phép chất ma túy, không có các hành vi nêu trên thì không phải chịu trách nhiệm hình sự mà chỉ bị xử phạt hành chính theo Khoản 1 Điều 21 Nghị định 167/2013/NĐ-CP:
     
    “Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi sử dụng trái phép chất ma túy.”
     
    Bên cạnh đó, bạn có thể bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc theo quy định tại Điều 96 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 nếu là người nghiện ma túy từ đủ 18 tuổi trở lên đã bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn mà vẫn còn nghiện hoặc chưa bị áp dụng biện pháp này nhưng không có nơi cư trú ổn định”.
     
    Còn về việc ăn uống thì khi bị tạm giam, bạn sẽ được hỗ trợ theo chế độ quy định tại Điều 27 Luật thi hành tạm giữ, tạm giam 2015 về Chế độ ăn, ở của người bị tạm giữ, người bị tạm giam.
     
    Báo quản trị |