Vướng mắc về chế độ hưởng tử tuất

Chủ đề   RSS   
  • #511336 31/12/2018

    vyvy2409
    Top 75
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2017
    Tổng số bài viết (925)
    Số điểm: 8647
    Cảm ơn: 47
    Được cảm ơn 177 lần


    Vướng mắc về chế độ hưởng tử tuất

    Xin hoi luật sư về quyên thừa kế. Anh tôi lấy vợ đầu và đã có 1 đứa con trai chung năm nay 21 tuổi đang học đại học. Khi ly hôn con trai mới 3 tuổi sau đó 5 năm anh lấy vợi thứ 2 có 2 đứa con một gái 10 tuổi và 1 trai 8 tuổi. Hiện nay anh tôi mới mất cách đây gần 3 tháng vì tai nạn giao thông không để lại di chúc gì vì mất quá đột ngột. Bây giờ con trai đầu về đòi quyền thừa kế tiền tuất (anh làm bộ đội). Khi ly hôn vợ nuôi con và anh để lại miếng đất cho chị dâu và toàn bộ tài sản, trong đơn ly hôn có nêu rõ không cần trợ cấp và sau này nếu có anh vẫn có thể cho nó. Xin hỏi luật sư phải làm sao ạ?
     

     
    898 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #511408   31/12/2018

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (1941)
    Số điểm: 12833
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 246 lần


    Về trường hợp của bạn mình xin chia sẻ như sau:
     
     
    Điều 650. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật
    1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong trường hợp sau đây:
    a) Không có di chúc;
    ...
    Điều 651. Người thừa kế theo pháp luật
    1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:
    a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;
     
    Việc phần chia di sản được hướng dẫn tại Chương XXIV cùng văn bản. Theo đó, trường hợp anh của chị mất không để lại di chúc thì những người thừa kế sẽ được chia di sản theo pháp luật. Người con trai đầu là con ruột nên sẽ thuộc hàng thừa kế thứ nhất và có quyền hưởng một phần di sản bằng với những người thuộc hàng thừa kế thứ nhất khác. Chị lưu ý rằng là nhận một phần bằng những người khác chứ không phải nhận hết.
     
    Báo quản trị |