Vừa ly hôn 10 ngày chồng chết nhà chồng không chia tài sản cho vợ có đúng?

Chủ đề   RSS   
  • #554229 01/08/2020

    myphan567

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vừa ly hôn 10 ngày chồng chết nhà chồng không chia tài sản cho vợ có đúng?

    Em xin hỏi luật sư câu hỏi như sau:

    Trường hợp anh A và chị B vừa có quyết định công nhận thuận tình ly hôn của Tòa án H, 10 ngày sau anh A bị tai nạn và chết. Gia đình anh A không chia tài sản cho chị B là đúng hay sai ạ?

     
    1332 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn myphan567 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (03/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #556277   30/08/2020

    tuanhh18
    tuanhh18
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2020
    Tổng số bài viết (151)
    Số điểm: 815
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 21 lần


    Trong trường hợp thuận tình ly hôn, trong thời hạn 07 ngày kể từ ngày lập biên bản, Thẩm phán sẽ ra Quyết định công nhận thuận tình ly hôn. Căn cứ quy định tại Điều 188 Bộ luật tố tụng dân sự 2015 thì quyết định công nhận sự thoả thuận của các đương sự có hiệu lực pháp luật ngay sau khi được ban hành và không bị kháng cáo, kháng nghị theo thủ tục phúc thẩm. Do đó, khi đã có quyết định công nhận thuận tình ly hôn và trong đó có sự thỏa thuận chia tài sản của hai bên thì việc chia tài sản chung có hiệu lực ngay. Việc gia đình anh A không chia tài sản cho chị B là đang vi phạm pháp luật.
     
    Báo quản trị |  
  • #556907   31/08/2020

    Dù anh A chết thì chị B vẫn được quyền yêu cầu chia tài sản theo nội dung trong quyết định công nhận thuận tình ly hôn. Ví dụ như trong Quyết định thuận tình ly hôn có giải quyết về tài sản thì các tài sản này vẫn là tài sản chung của vợ chồng A, B. Chị B vẫn có quyền yêu cầu được chai, người nhà của A không có cơ sở để từ chối được. Thừa kế ở đây được hiểu là thừa kế cả về quyền và nghĩa vụ.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #583813   30/04/2022

    minhhanhuynh2102
    minhhanhuynh2102
    Top 500
    Chồi

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:21/03/2022
    Tổng số bài viết (194)
    Số điểm: 1345
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 4 lần


    Vừa ly hôn 10 ngày chồng chết nhà chồng không chia tài sản cho vợ có đúng?

    Trường hợp sau khi có quyết định thuận tình ly hôn thì tại thời điểm này trở đi được xem là đã chính thức ly hôn nên người vợ sẽ không được nhận bất cứ di sản gì do người chồng cũ để lại (trường hợp người chồng không để lại di chúc). Nếu người chồng để lại di chúc và để lại cho vợ cũ thì người vợ cũ sẽ đươc hưởng dị sản. Cảm ơn bạn.

     
    Báo quản trị |