Vợ/chồng mất tích bao lâu thì được giải quyết đơn phương ly hôn?

Chủ đề   RSS   
  • #565314 25/12/2020

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (420)
    Số điểm: 7116
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 519 lần


    Vợ/chồng mất tích bao lâu thì được giải quyết đơn phương ly hôn?

    Vợ, chồng mất tích thì giải quyết như thế nào

    Chồng, vợ mất tích giải quyết ra sao? - Ảnh minh hoa

    Trong trường hợp ví lý do khách quan, chủ quan mà vợ, chồng mình bị mất tích, người kia có quyền đơn phương ly hôn hay không? Nếu có thì được giải quyết như thế nào, xin mời tham khảo bài viết dưới đây!

    1. Quyền ly hôn đơn phương trong trường hợp vợ, chồng mất tích

    Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình 2014 có quy định:

    “1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn”

    Tiếp đó, tại Điều 56 Luật này có quy định về việc Ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

    “2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.”

    Theo đó, vợ hoặc chồng mất tích có thể là cơ sở để Tòa án giải quyết việc ly hôn, tuy nhiên cần phải đáp ứng thêm điều kiệu “bị Tòa án tuyên bố mất tích”

    2. Tòa án tuyên bố một người mất tích trong trường hợp nào?                    

    Căn cứ theo Điều 68 Bộ luật Dân sự 2015, việc Tuyên bố mất tích được quy định như sau:

    “Khi một người biệt tích 02 năm liền trở lên, mặc dù đã áp dụng đầy đủ các biện pháp thông báo, tìm kiếm theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự nhưng vẫn không có tin tức xác thực về việc người đó còn sống hay đã chết thì theo yêu cầu của người có quyền, lợi ích liên quan, Tòa án có thể tuyên bố người đó mất tích.”

    Thời hạn 2 năm được tính từ ngày biết được tin tức cuối cùng của người đó.

    -> Nếu không xác định được ngày biết được tin cuối thì tính từ ngày đầu tiên của tháng tiếp theo

    -> Nếu không xác định được ngày, tháng biết được tin cuối thì tính từ ngày đầu tiên của năm tiếp theo

    3. Thời gian giải quyết đơn yêu cầu tuyên bố mất tích trong pháp luật tố tụng

    Sau khi đã nộp các tài liệu chứng minh theo Điều 387 Bộ luật tố tụng Dân sự 2015 và được thụ lý, Tòa Án sẽ chuẩn bị xét đơn yêu cầu tuyên bố một người mất tích, quy trình cụ thể theo Điều 388 như sau:

    (1) Trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày thụ lý đơn yêu cầu tuyên bố một người mất tích, Tòa án ra quyết định thông báo tìm kiếm người bị yêu cầu tuyên bố mất tích.

    (2) Tòa án đăng thông báo tìm kiếm người bị mất tích, thời hạn thông báo là 4 tháng.

    (3) Trong thời hạn tối đa 10 ngày kể từ ngày kết thúc hạn thông báo, Tòa sẽ mở phiên họp xét đơn yêu cầu.

    Tổng cộng, khoảng thời gian từ lúc nộp đơn yêu cầu đến lúc được mở phiên họp xét đơn là khoảng 5 tháng.

    Như vậy, cần ít nhất 2 năm và 5 tháng kể từ khi chồng hoặc vợ mất tích, chúng ta sẽ có thể được giải quyết việc yêu cầu tuyên bố vợ, chồng mất tích và có thể nộp đơn xin ly hôn đơn phương.

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 26/12/2020 04:35:51 CH
     
    3356 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    admin (28/12/2020) ThanhLongLS (26/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #565362   26/12/2020

    Thực tế có rất nhiều trường hợp một bên vợ hoặc chồng có mong muốn ly hôn nhưng bên còn lại đã đi khỏi địa phương hoặc không xác định được nơi cư trú của người đó. Pháp luật hiện hành có quy định cụ thể vấn đề giải quyết ly hôn khi một bên vợ hoặc chồng rời khỏi nơi cư trú, tuy nhiện, thực tế người có yêu cầu giải quyết ly hôn gặp nhiều khó khăn, vướng mắc trong quá trình giải quyết liên quan đến hồ sơ, thủ tục.

     
    Báo quản trị |