Về vấn đề số lượng cổ đông của công ty cổ phần ?

Chủ đề   RSS   
  • #60018 08/09/2010

    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 809 lần


    Về vấn đề số lượng cổ đông của công ty cổ phần ?

    Theo Điều 77 luật DN 2005 thì CTCP phải có từ 3 thành viên trở lên.

    Trong quá trình hoạt động của công ty, có sự chuyển đổi cổ phần giữa các cổ đông, và kết quả là công ty chỉ còn có 1 hoặc 2 cổ đông.

    Vậy lúc này sẽ xử lý thế nào đối với công ty này ?

    Có cần chuyển đổi loại hình DN hay không ?

    Nếu có chuyển đổi thì công ty liệu trong quá trình chuyển đổi công ty có tiếp tục hoạt động kinh doanh được hay không hay phải tạm dừng kinh doanh?

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    11515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #60041   08/09/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (761)
    Số điểm: 11158
    Cảm ơn: 342
    Được cảm ơn 594 lần


    Chào bạn,

    Việc chuyển đổi công ty nói chung được quy định tại Điều 154, Luật doanh nghiệp; được cụ thể hóa từ Điều 19 đến Điều 24 của Nghị định 139/2007/NĐ - CP hướng dẫn thi hành Luật doanh nghiệp. Tuy nhiên, trong các điều này chỉ có quy định cho việc chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên, không thấy có quy định riêng cho việc chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty trách nhiệm hữu hạn 2 thành viên. ( một thiếu sót của Luật doanh nghiệp!?)

    Mình chưa biết trên thực tế người ta sẽ xử lý vấn đề bạn nêu ra sao?

    Có thể phải vận dụng điểm c, khoản 1 điều 157, Luật doanh nghiệp. Nếu vậy, cổ đông của công ty cổ phần cần phải tiến hành giải thể công ty cổ phần, sau đó đăng ký kinh doanh lại theo hình thức công ty trách nhiệm hữu hạn (thế này thì cũng hơi phức tạp cho các bác nhà ta, nhỉ).
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:33:57 AM Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 08:27:26 AM

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #60056   08/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 200
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Nếu không muốn chuyển đổi doanh nghiệp thì tìm người muốn tham gia để cho đủ 3 cổ đông, Sau khi các thành viên làm thủ tục chuyển nhượng cổ phần, căn cứ vào biên bản hợp đồng của các sáng lập viên, công ty ra quyết định về việc thay đổi thành viên và thông báo lên phòng đăng ký kinh doanh nơi cấp giấy chứng nhận đăng ký kinh .

    Nếu không có người góp vốn thì  chuyển đổi thành công ty TNHH 1 thành viên, 2 thành viên. Theo luật hoàn toàn có thể chuyển đổi công ty cổ phần thành công ty TNHH 2 thành viên "

    Theo Nghị định 139/2007/NĐ - CP, điều 19: chuyển đổi công ty TNHH 1 thành viên thành công ty TNHH 2 thành viên, điều 20: Chuyển đổi công ty cổ phần hoặc công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên thành công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên". Trong quá trình chuyển đổi công ty vẫn hoạt động bình thường, thời gian chuyển đổi cũng không mất nhiều.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:34:57 AM Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 08:19:38 AM

    We can do !

     
    Báo quản trị |  
  • #60059   08/09/2010

    chaulevan
    chaulevan
    Top 75
    Lớp 8

    Bình Định, Việt Nam
    Tham gia:26/02/2009
    Tổng số bài viết (761)
    Số điểm: 11158
    Cảm ơn: 342
    Được cảm ơn 594 lần


    Chào bạn manhtamvt,
    Bạn có thể xem lại nội dung câu hỏi và điều 19, điều 20 của Nghị định 139/2007/NĐ - CP không? Hình như nó không khớp nhau thì phải?
    Cập nhật bởi admin ngày 09/09/2010 08:18:32 AM

    CV

     
    Báo quản trị |  
  • #60065   08/09/2010

    boyluat
    boyluat
    Top 50
    Male
    Lớp 12

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:19/04/2010
    Tổng số bài viết (1808)
    Số điểm: 19520
    Cảm ơn: 358
    Được cảm ơn 809 lần


    Cái một cổ đông thì dễ rồi, vấn đề là hai cổ đông, mà hai ông này lại ko chịu chuyển đổi cổ phần cho nhau cơ

    "Trong quá trình chuyển đổi công ty vẫn hoạt động bình thường,"

    Cái quy định này là ở đâu vậy hả các bạn.

    Với luật sư, nói phải có căn cứ, có lý, có tình thì hãng nói. Nói chung chung, nói vu vơ, nói tránh đụng chạm thì tốt nhất là đừng nói.

    Làm thì làm làm dứt khoát, làm cẩn thận. Làm mà sợ đầu sợ đuôi, làm không đến đầu đến đũa thì tốt nhất là đừng làm.

    Còn luật sư mà nghĩ cái này, nói cái kia; nói một đằng, làm một nẻo thì tốt nhất là nên về quê chăn vịt.

    Vinh Quang l Trợ lý Luật sư - CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM (www.luatvietkim.com)

    M: 0934.666.282 - E: vinhquang@luatvietkim.com - Ad: P1705 - Đ3, 15 Ngọc Khánh, Ba Đình, Hà Nội.

     
    Báo quản trị |  
  • #60117   09/09/2010

    manhtamvt
    manhtamvt
    Top 200
    Lớp 2

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:18/08/2010
    Tổng số bài viết (363)
    Số điểm: 3287
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 17 lần


    Về chuyển đổi thành công ty TNHH bạn tham khảo thêm đường Link sau:

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/Forums/ShowPosts.aspx?ThreadID=30095&PageIndex=1

    Vê vẫn hoạt động trong thời gian chuyển đổi là mặc nhiện, trong thời gian đó công ty  vẫn phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ và quyền lợi của mình.
    Cập nhật bởi LawSoft08 ngày 02/10/2010 09:35:34 AM Cập nhật bởi manhtamvt ngày 09/09/2010 12:27:38 PM

    We can do !

     
    Báo quản trị |