Vay tiền trực tuyến !!!

Chủ đề   RSS   
  • #523848 26/07/2019

    phamphuongth

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Vay tiền trực tuyến !!!

    Các bác , các anh , và các chị cho e hỏi : Em có vay tiền trực tuyến ATM ONLINE với số tiền là 3.000.000 đ . Mỗi tháng phải trả 1.425.000đ . Thời gian từ tháng12_ 4 đến 12_7/2019. Trong đó tháng 7 ( tháng cuối ) e có đóng trễ 4 ngày vì lí do cá nhân ( do e k còn đi làm k còn thu nhập.) Đến hôm nay thấy tin nhắn của ATM ONLINE kêu e bị phát sinh phí phạt lần 2 . Nếu e k trả thì gửi hs lên cơ quan chức năng. Như vậy e có bị truy tố hình sự hay không ???Em xin cảm ơn !
     
    1455 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamphuongth vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/07/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #523867   26/07/2019

    ls.nguyenxuantoan
    ls.nguyenxuantoan

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/10/2016
    Tổng số bài viết (55)
    Số điểm: 335
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 55 lần


    Theo Điều 466 Bộ luật dân sự  2015 quy định:

    1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    2. Trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

    3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    4. Trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên cho vay có quyền yêu cầu trả tiền lãi với mức lãi suất theo quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này trên số tiền chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác hoặc luật có quy định khác.

    5. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

    a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 của Bộ luật này;

    b) Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Nếu bạn không có đủ điều kiện trả nợ thì bạn phải có văn bản thông báo đến bên cho vay nêu rõ điều kiện, hoàn cảnh khó khăn hiện tại và xin gia hạn trả nợ, đến tháng dù ít dù nhiều cũng phải trả cho bên cho vay. Để tránh dẫn tới việc bên kia tố cáo bạn ra cơ quan công an về tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản. Nếu bạn vẫn trả tiền, hoặc xin gia hạn trả nợ thì họ chỉ có thể kiện bạn ra tòa án để kiện đòi tài sản dựa trên giao dịch vay tiền Vì việc này thuộc thẩm quyền của tòa án theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự nêu trên nên tòa án sẽ giải quyết vấn đề của. Như vậy, bạn có thể bị khởi kiện ra tòa án khi nợ quá hạn hoặc bị tố giác ra cơ quan công an nếu bạn có dấu hiệu của hành vi lừa đảo thì bạn vẫn có thể bị khởi tố về hành vi đó.

    Luật sư: Nguyễn Xuân Toán - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Điện thoại:098 7476 885 Email: toanvanchuong@gmail.com

    Địa chỉ: 33/20 Ngõ Văn Chương – Phường Văn Chương – Quận Đống Đa – Thành phố Hà Nội – Việt Nam.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ls.nguyenxuantoan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (26/07/2019) phamphuongth (26/07/2019)
  • #523885   26/07/2019

    phamphuongth
    phamphuongth

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/07/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Vay tiền trực tuyến !!!

    Nhưng em vẫn thanh toán gốc lãi theo hợp đồng của tháng đó. Nếu điều khoản là phạt 300.000đ phí chậm trả thì trừ đi số tiền e đống tháng đó thì e còn thiếu 292.315đ chậm trả lần 1. Bg ngta kêu e chậm trả lần 2 phạt lên 592.315đ e thấy k hợp lí vì số nợ của e chỉ còn 292.315đ . Xin luật sư giải đáp thêm như vậy có đúng k.? Em xin chân thành cám ơn !
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamphuongth vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/07/2019)