Vay tiền không có khả năng thanh toán?

Chủ đề   RSS   
  • #563494 26/11/2020

    Nguyenhaibn

    Sơ sinh

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:26/11/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Vay tiền không có khả năng thanh toán?

    E có vay bên mb bank 16tr và tiền bảo hiểm là 800.000₫ Và đóng trog 18 tháng. E đóng được 5 tháng là 1545.000₫/tháng rồi sau đó mất việc và điện thoại cũng mất. Và giờ quá hạn hơn 2 năm họ xuống gửi giấy và yêu cầu thanh toán tổng số tiền là 41.000.000₫.

    Như vậy số tiền e phải trả có bị cao quá không ạ. Và e xin trả dần liệu có được k mong luật sự giúp đỡ ạ.

     
    633 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Nguyenhaibn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/11/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #563594   28/11/2020

    hiesutran159
    hiesutran159
    Top 100
    Male
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/10/2020
    Tổng số bài viết (692)
    Số điểm: 11623
    Cảm ơn: 29
    Được cảm ơn 742 lần


     

    Nguyenhaibn viết:

     

    E có vay bên mb bank 16tr và tiền bảo hiểm là 800.000₫ Và đóng trog 18 tháng. E đóng được 5 tháng là 1545.000₫/tháng rồi sau đó mất việc và điện thoại cũng mất. Và giờ quá hạn hơn 2 năm họ xuống gửi giấy và yêu cầu thanh toán tổng số tiền là 41.000.000₫.

    Như vậy số tiền e phải trả có bị cao quá không ạ. Và e xin trả dần liệu có được k mong luật sự giúp đỡ ạ.

     

     

    Cháo bạn, trường hợp của bạn mình xin lưu ý 3 điều cho bạn như sau:

    1. Về mức lãi suất cho vay.

    Hiện nay, theo quy định tại Điều 13 Thông tư 39/2016/TT-NHNN thì các tổ chức tín dụng sẽ được quyền thỏa thuận về lãi suất cho vay đối với khách hàng và không có văn bản nào khác quy định một mức lãi suất tối đa trong hoạt động tín dụng tại Việt Nam.

    Chính vì điều này, nếu bạn đặt ra câu hỏi là số tiền có quá cao hay không thì cần phải yêu cầu xem lại hợp đồng vay và các tài liệu liên quan để tính toán xem mức lãi suất họ áp dụng có đúng như trong thỏa thuận ban đầu hay không, hoặc các điều khoản về lãi suất chậm trả, tiền phạt, ... để biết số tiền bạn bị yêu cầu thanh toán có thật sự hợp lý.

    2. Về việc xin trả dần

    Theo những thông tin mà bạn cung cấp, bạn không nhắc đến các tài sản bảo đảm nên mình cho rằng khả năng cao là bạn đã vay tín chấp ngân hàng.

    Về cơ bản hoạt động vay cũng là giao dịch dân sự, nghĩa là Nhà nước khuyến khích việc thỏa thuận, bạn hoàn toàn có thể thỏa thuận về việc trả dần cho ngân hàng, hoặc thậm chí khi ngân hàng kiện bạn ra tòa để đòi tài sản, nếu thật sự bạn đã không còn khả năng chi trả, thì ngân hàng bắt buộc phải đợi đến khi bạn có tài sản mới có thể thi hành án.

    >>> Người phải thi hành án không có tài sản

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hiesutran159 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/11/2020)
  • #563620   28/11/2020

    nghuynhminhkhoi
    nghuynhminhkhoi
    Top 200


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/06/2020
    Tổng số bài viết (388)
    Số điểm: 2231
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 21 lần


    Không rõ trường hợp bên bạn có phải là bạn thực hiện vay tín chấp đối với ngân hàng hay không?

    Trường hợp bạn vay tín chấp thì giữa bạn và ngân hàng phát sinh quan hệ dân sự là giao dịch vay tiền. Khi tồn tại quan hệ vay tiền thì nghĩa vụ của bên vay là trả nợ đúng kỳ hạn theo quy định tại Điều 466 Bộ luật Dân sự 2015 như sau:

    1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn;

    2. Trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi như sau:

    - Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả; trường hợp chậm trả thì còn phải trả lãi theo mức lãi suất như sau:

    + Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay.

    + Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất nêu ở bên trên.

    - Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thỏa thuận khác.

    Bạn dựa trên các thông tin về lãi suất mình cung cấp bên trên để xem có khớp với số tiền bạn phải đóng theo thông báo của Ngân hàng

    Theo các quy định trên nếu đến thời điểm trả nợ bạn không thực hiện nghĩa vụ thì Ngân hàng có quyền gửi đơn yêu cầu đến Tòa án nhân dân quận huyện nơi bác cư trú để giải quyết tranh chấp, yêu cầu bác thực hiện nghĩa vụ. Tuy nhiên vì đây là quan hệ dân sự ưu tiên sự thỏa thuận của các bên, do đó trước hết bạn nên liên hệ trực tiếp với Ngân hàng để đàm phán vấn đề tranh chấp này.

     
    Báo quản trị |