Ủy quyền tham gia thỏa thuận chia thừa kế quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #571261 13/05/2021

    Ủy quyền tham gia thỏa thuận chia thừa kế quyền sử dụng đất?

    Ngày 11/05/2021, Cụ hộ tịch, quốc tịch, chứng thực - Bộ Tư Pháp có Văn bản số: 1439/BTP-HTQTCT trả lời phản ánh của Bà Trần Thị Huyền Trang liên quan tính hợp pháp của văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế.
    Nội dung trả lời như sau:
    - Do trong nội dung phản ánh không nêu đầy đủ thông tin vụ việc và không có hồ sơ gửi kèm nên Bộ Tư pháp không có cơ sở để xác định tính hợp pháp của văn bản thỏa thuận phân chia di sản thừa kế.
    - Về việc chứng thực chữ ký trên Giấy ủy quyền đại diện phân chia di sản thừa kế: Nghị định số 79/2007/NĐ-CP ngày 18/5/2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký và các văn bản hướng dẫn thi hành (các văn bản có hiệu lực tại thời điểm chứng thực - năm 2012) không có quy định hạn chế việc chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền, do vậy, việc chứng thực chữ ký trên Giấy ủy quyền đại điện phân chia di sản thừa kế là không trái quy định.
    = = = = = = = = =
     
    Theo quan điểm của tôi, đề nghị Cục hộ tịch, quốc tịch, chứng thực - Bộ tư pháp xem xét, đính chính lại nội dung trả lời tại Công văn nêu trên. 
     
    Bởi vì:
    1/ Điều 48 Nghị định số: 75/2000/NĐ-CP ngày 08/12/2000 của Chính phủ có quy định:

    "Điều 48. Công chứng, chứng thực hợp đồng uỷ quyền, giấy uỷ quyền  
    1. Việc ủy quyền có thù lao, có nghĩa vụ bồi thường của bên được uỷ quyền hoặc để chuyển quyền sở hữu, quyền sử dụng bất động sản phải được lập thành hợp đồng.
    Trong trường hợp bên uỷ quyền và bên được uỷ quyền không thể cùng đến một cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực, thì bên ủy quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực nơi thường trú hoặc tạm trú có thời hạn của họ công chứng, chứng thực hợp đồng ủy quyền; bên được uỷ quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công chứng, chứng thực nơi họ thường trú hoặc tạm trú có thời hạn công chứng, chứng thực tiếp vào bản gốc hợp đồng ủy quyền này, hoàn tất thủ tục công chứng, chứng thực hợp đồng uỷ quyền.
    2. Việc ủy quyền không thuộc trường hợp quy định tại khoản 1 Điều này, thì không phải lập thành hợp đồng ủy quyền mà có thể được lập thành giấy ủy quyền và chỉ cần người ủy quyền ký vào giấy ủy quyền." 
     
    2/ Khoản 4 Điều 4 Luật đất đai 2003 qui định Nhận chuyển quyền sử dụng đất là việc xác lập quyền sử dụng đất do được người khác chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật thông qua các hình thức ... thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất....
     
    3/ Điểm a Khoản 1 Điều 174 Bộ luật dân sự 2005 qui định “Bất động sản là các tài sản bao gồmĐất đai”.
    Điều 733 Bộ luật dân sự 2005 qui định “Thừa kế quyền sử dụng đất là việc chuyển quyền sử dụng đất của người chết sang cho người thừa kế theo quy định của Bộ luật này và pháp luật về đất đai".
     
    4/ Khoản 2 Điều 48 Nghị định số: 23/2015/NĐ-CP, ngày 16 tháng 02 năm 2015 quy định:
    "2. Nghị định này thay thế:
    Nghị định số: 79/2007/NĐ-CP ngày 18 tháng 5 năm 2007 của Chính phủ về cấp bản sao từ sổ gốc, chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký;
    Các quy định về chứng thực hợp đồng, giao dịch tại Nghị định số: 75/2000/NĐ-CP ngày 08 tháng 12 năm 2000 của Chính phủ về công chứng, chứng thực."

     

    Cập nhật bởi minhquan1999 ngày 13/05/2021 05:43:37 CH do sơ xuất, cop paast thiếu
     
    1659 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn minhquan1999 vì bài viết hữu ích
    TranTamDuc.1973 (13/05/2021) ThanhLongLS (13/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

2 Trang <12
Thảo luận
  • #571328   16/05/2021

    Minh không phải giao viên dạy luật, hãy đọc:

    1. Chuyển quyền sử dụng đất là việc chuyển giao quyền sử dụng đất từ người này sang người khác thông qua các hình thức chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất và góp vốn bằng quyền sử dụng đất”.

    2. https://dichvucong.gov.vn/p/phananhkiennghi/pakn-detail.html?id=54174

    3. https://dichvucong.gov.vn/pfiles/2021/03/10/2021-03-10_08-43-44_3fec1ee702ec89f0_ck_54174_0.PDF

    4. quui địn của pháp luật về thừa kế

    5.Giao dịch về quyền sử dụng đất là trường hp các bên liên quan thực hiện việc chuyển đổi hoặc chuyển nhượng hoặc tặng cho hoặc cho thuê, cho thuê lại hoặc thừa kế hoặc thế chấp hoặc góp vốn bằng quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai”.

     

    Đọc xong mà không hiểu được thì bắc thang hỏi ông trời

     

     
    Báo quản trị |  
  • #571329   16/05/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1355)
    Số điểm: 10622
    Cảm ơn: 178
    Được cảm ơn 1119 lần
    Moderator

    Cử nhân Luật với bạn cũng còn xa vời nên Giảng viên dạy Luật với bạn chỉ là mơ ước hão huyền.

    Luật qui định : “Chuyển quyền sử dụng đất là việc chuyển giao quyền sử dụng đất từ người này sang người khác thông qua các hình thức chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất và góp vốn bằng quyền sử dụng đất”. thì Cử nhân Luật đương nhiên phải hiểu "người này" trong qui định đó phải đảm bảo đúng qui định về chủ thể có quyền chuyển giao QSDĐ chứ không phải ai muốn chuyển giao QSDĐ của người khác cũng được.

    Một lần nữa, tôi nhắc lại, hoàn toàn bằng tiếng Việt và theo cách dễ hiểu dành cho học trò cấp 2 là bạn hãy cho biết điều nào, Luật gì cho phép ông Đạt được chuyển quyền đất của ông Công để chứng minh cho quan điểm của mình. Không viện dẫn được thì chấp nhận sai, đừng vì sỹ mà quanh co mãi.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/05/2021) NguyensoaiD36 (22/05/2021)
  • #571330   16/05/2021

    Tôi chỉ học cấp 1 thôi và tôi học tiếng Campuchia,

    sao bạn cứ nhắc đi nhắc lại "tiếng Việt" theo tôi làm gì

    Hãy đăng công khai toàn bộ nội dung tình huống và toàn bộ nội dung đã thảo luận cho mọi người cùng đọc và cùng đánh gái ai đúng, ai sai.

    LƯU Ý "Một lần nữa, tôi nhắc lại, hoàn toàn bằng tiếng Việt và theo cách dễ hiểu dành cho học trò cấp 2 là bạn hãy cho biết điều nào, Luật gì cho phép ông Đạt được chuyển quyền đất của ông Công để chứng minh cho quan điểm của mình. Không viện dẫn được thì chấp nhận sai, đừng vì sỹ mà quanh co mãi." TÔI KHÔNG NHẦM THÌ BẠN LÀ LUẬT SƯ. HÃY CÂN NHẮC KỸ TRƯỚC KHI NÓI RA CÂU NÀY VỚI HỌC SINH CẤP 1 NHƯ TÔI. NÊN NHỚ, BẠN KHÔNG CÓ QUYỀN KHẲNG ĐỊNH BẤT KỲ ĐIỀU GÌ

     
    Báo quản trị |  
  • #571331   16/05/2021

    TranTamDuc.1973
    TranTamDuc.1973
    Top 50
    Male
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/03/2016
    Tổng số bài viết (1355)
    Số điểm: 10622
    Cảm ơn: 178
    Được cảm ơn 1119 lần
    Moderator

    Tôi nhắc đi nhắc lại "Tiếng Việt" với bạn là do bạn nói trước (bạn tự kiểm tra lại nhé) nên tôi cố tình nói theo để xem bạn có khó chịu hay không, bạn đã khó chịu thì nên rút ra bài học là việc gì mình khó chịu thì đừng nên làm với người khác.

    Bạn đã nhầm, tôi chưa hề giới thiệu tôi là Luật sư, đừng căn cứ chữ ký Văn phòng Luật Sư của tôi để kết luận tôi là Luật sư vì tôi vẫn có thể quảng cáo cho một Văn phòng Luật sư mà tôi thích. Tôi cũng nói rõ, những gì có căn cứ pháp luật là tôi khẳng định, không ai cấm được tôi điều đó.

    Bạn không nên căng thẳng, chúng ta tranh luận là để tìm ra chân lý chung chứ không phải để thắng, thua cá nhân. Nếu để ý, bạn sẽ thấy trong quá trình tranh luận, tôi hay lấy "ý tưởng" mà bạn phát ra trước để đối đáp lại, ví dụ chuyện cái "đầu gối", chuyện Giảng viên ...v...v.... tôi làm vậy vì như đã giải thích là chỉ muốn bạn hiểu việc gì mình khó chịu thì đừng làm với người khác chứ tôi hoàn toàn không ác cảm với bạn, nếu bạn sinh năm 1999 thì bạn vẫn còn trẻ lắm, chỉ bằng tuổi con út của tôi thôi.

    Vậy nhé, chủ đề này sẽ còn lưu ở đây, cứ để mọi người đọc và đánh giá như ý của bạn đi. Tôi thành thật xin lỗi vì đã cố tình làm bạn khó chịu nhiều quá.

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THƯỢNG - 0907 829 557

    231/3A đường Chiến Lược, KP 18, Phường Bình Trị Đông, Quận Bình Tân, TPHCM

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn TranTamDuc.1973 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (16/05/2021) NguyensoaiD36 (22/05/2021)
  • #571332   16/05/2021

    "Tôi chỉ học cấp 1 thôi và tôi học tiếng Campuchia,

    sao bạn cứ nhắc đi nhắc lại "tiếng Việt" theo tôi làm gì

    ..............................

    TÔI KHÔNG NHẦM THÌ BẠN LÀ LUẬT SƯ. HÃY CÂN NHẮC KỸ TRƯỚC KHI NÓI RA CÂU NÀY VỚI HỌC SINH CẤP 1 NHƯ TÔI. NÊN NHỚ, BẠN KHÔNG CÓ QUYỀN KHẲNG ĐỊNH BẤT KỲ ĐIỀU GÌ"

    Tôi không hề khó chịu về nội dung tình huống cũng như nội dung đã thảo luận.

    Tôi đặt hỏi là "sao bạn cứ nhắc đi nhắc lại "tiếng Việt" theo tôi làm gì" ? 

    Có người bám theo tôi thì tôi tìm cách cắt đi thôi.

    Tôi làm gì có hơi sức đâu mà khó chịu về những chuyện dọc đường

     

     
    Báo quản trị |