Tư vấn về thủ tục thay đổi loại tài sản góp vốn

Chủ đề   RSS   
  • #528843 23/09/2019

    dothomcn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/08/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 450
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 1 lần


    Tư vấn về thủ tục thay đổi loại tài sản góp vốn

    Kính gửi các luật sư!
     
    Xin được các luật sư tư vấn cho tôi trường hợp như sau:
     
    Công ty chúng tôi là loại hình Công ty cổ phần mới thành lập ngày 11/09/2019
     
    Vốn điều lệ là: 1.500.000.000 (Một tỷ năm trăm triệu đồng)
     
    Thời điểm thành lập tôi có đăng ký mua 33,3% cổ phần tương ứng 500 tr, thông qua việc định giá 2 tên miền của mình dựa trên nguyên tắc thỏa thuận nhất trí giữa 3 cổ đông với giá trị định giá là: 500.000.000 đ.
     
    Hiện giờ tôi không muốn góp vốn bằng 2 tên miền này nữa và muốn góp bằng 500 tr đồng tiền mặt như 2 cổ đông còn lại, việc này cũng đã được 2 cổ đông còn lại nhất trí.
     
    Tôi muốn hỏi trường hợp này ngoài làm biên bản họp đại hội đồng cổ đông để ghi nhận việc thay đổi loại tài sản để thanh toán cho số phần đã đăng ký mua, sửa đổi điều lệ, hủy biên bản định giá tài sản thì có phải làm thông báo với sở kế hoạch và đầu tư nữa hay không?
     
    Tôi xin cảm ơn!
     
    1465 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn dothomcn vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (23/09/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #529380   29/09/2019

    Tranxuandung991994
    Tranxuandung991994
    Top 200
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/09/2018
    Tổng số bài viết (413)
    Số điểm: 7159
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 81 lần


    Hiện nay, theo quy định của Luật Doanh nghiệp 2014 thì chưa có quy định nào quy định về việc thay đổi loại tài sản góp vốn trong công ty cổ phần mà chỉ quy định cho công ty trách nhiệm hữu hạn.

    Đối với công ty TNHH thì việc thay đổi loại tài sản góp vốn được quy định tại Khoản 2 Điều 48 Luật Doanh nghiệp 2014 như sau:

    "Điều 48. Thực hiện góp vốn thành lập công ty và cấp giấy chứng nhận phần vốn góp

    ...

    2. Thành viên phải góp vốn phần vốn góp cho công ty đủ và đúng loại tài sản như đã cam kết khi đăng ký thành lập doanh nghiệp trong thời hạn 90 ngày, kể từ ngày được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp. Thành viên công ty chỉ được góp vốn phần vốn góp cho công ty bằng các tài sản khác với loại tài sản đã cam kết nếu được sự tán thành của đa số thành viên còn lại. Trong thời hạn này, thành viên có các quyền và nghĩa vụ tương ứng với tỷ lệ phần vốn góp như đã cam kết góp."

    Do pháp luật không có quy định cụ thể cho công ty cổ phần nên bạn hoàn toàn có thể thỏa thuận với các cổ đông khác về việc thay đổi tài sản góp vốn mà không cần phải thông báo cho Sở kế hoạch đầu tư hay Cơ quan đăng ký kinh doanh.

    Cập nhật bởi Tranxuandung991994 ngày 29/09/2019 05:52:03 CH
     
    Báo quản trị |