Tư vấn về quy định nghỉ hưu cho doanh nghiệp liên doanh TNHH

Chủ đề   RSS   
  • #2007 26/07/2008

    orchird03

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tư vấn về quy định nghỉ hưu cho doanh nghiệp liên doanh TNHH

    Vui lòng tư vấn những vấn đề sau:

    1. Có văn bản pháp luật nào quy định, hướng dẫn chi tiết về quy định, thủ tục nghỉ hưu cho doanh nghiệp (ngoài nhà nước) có vốn đầu tư nước ngoài không?

    2. Công ty tôi có một tài xế nam, đã đến 60 tuổi (tuổi hưu cho nam) và chưa đủ thời gian đóng BHXH (chỉ được 11 năm, do đã lãnh trợ cấp một lần rồi). Trước ngày chính thức nghỉ hưu vài tháng Trưởng bộ phận có nói chuyện và sắp xếp cho nhân viên này làm việc 7h/ngày vẫn tính lương 8h. Đến ngày cuối cùng, Công ty thông báo nhân viên đó sẽ nghỉ hưu từ ngày hôm sau (mặc dù nhân viên đó không muốn nghỉ hưu đúng tuổi) và sẽ được thanh toán lương, trợ cấp thôi việc theo quy định.
    Cho hỏi:
    - Công ty có sai khi cho nhân viên nghỉ hưu đến tuổi không?
    - Công ty có sai về việc thông báo trước ngày nghỉ hưu không?
    - Nếu có sai vui lòng tư vấn hướng khắc phục?

    Chân thành cảm ơn!
     
    5335 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2008   29/07/2008

    lsnguyenhoanglinh
    lsnguyenhoanglinh
    Top 500
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/05/2008
    Tổng số bài viết (172)
    Số điểm: 803
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 12 lần


    Chào Quý Ông/Bà,
    Về câu hỏi của Quý Ông/Bà, chúng tôi xin trả lời như sau:
    1. Theo quy định tại điều 3, Bộ luật lao động thì " công dân Việt Nam làm việc trong các doanh nghiệp đầu tư nước ngoài tại Việt Nam.... thuộc phạm vi áp dụng của Bộ luật này,..."
    Do đó, các vấn đề liên quan đến người lao động làm việc cho doanh nghiệp có vốn nước ngòai thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật này.
    Về chế độ hưu trí thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật về bảo hiểm xã hội chương XII Bộ luật lao động.
    2. Về trường hợp nhân viên tài xế thì hợp đồng lao động chấm dứt  trong các trường hợp sau:
    - Hết hạn hợp đồng.
    - Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng.
    - Hai bên thỏa thuận chấm dứt HĐLĐ.
    ....
    Quý Ông Bà cần xem xét lại thời hạn  của HĐLĐ đã giao kết giữa hai bên.
    Trong trường hợp HĐLĐ  còn thời hạn hiệu lực, trong khi nhân viên này đã đủ 60 tuổi thì điều đó đồng nghĩa với việc các bên đã thỏa thuận kéo dài thời hạn hợp đồng lao động với người lao động cao tuổi (Điều 124 BLLĐ), vì khi giao kết hợp đồng, người sử dụng lao động biết rõ tuổi của nhân viên. Việc đơn phưong chấm dứt HDLĐ trong trường hợp này  là trái pháp luật.
    Tuy nhiên, đối với nhân viên lái xe, vì tính chất nguy hiểm của công việc, các bên có thể thỏa thuận về việc chấm dứt hợp đồng lao động trước thời hạn.
    Trân trọng,


     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: