Tư vấn về miễn, giảm tiền thuê đất?

Chủ đề   RSS   
  • #574771 27/08/2021

    Tư vấn về miễn, giảm tiền thuê đất?

    Kính gửi Luật sư!

    Tôi xin trình bày nội dung sự việc như sau: Tháng 7/2002, đơn vị tôi là đơn vị sự nghiệp công lập được UBND tỉnh cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trong đó nguồn gốc sử dụng :“Công nhận QSDĐ như giao đất không thu tiền sử dụng đất”.

    Năm 2020, đơn vị được nhà nước cho thuê đất theo Luật đấtđai năm 2013, chuyển từ giao đất không thu tiền sang thuê đất trả tiền hàng năm. Mục đích sử dụng đất là đất giao thông (Đơn vị sự nghiệp tự chủ tài chính, được giao quản lý vận hành khai thác bến phà đường bộ). Hiện đơn vị làm thủ tục miễn tiễn, giảm tiền thuê đất theo Nghị định 46/2014/NĐ-CP. Tại điều 19 Nghị định 46/2014/NĐ-CP không thấy có việc miễn, giảm tiền thuê đất để xây dựng kết cấu hạ tầng đường bộ trong đó có bến phà đường bộ. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi?

    1. Với mục đích sử dụng là đất giao thông và đơn vị đang vận hành khai thác bến phà đường bộ. Đơn vị tôi có được miễn, giảm tiền thuê đất không? Quy định tại văn bản nào?

    2. Tại điểm đ khoản 1 Điều 19 Nghị định 46/2014/NĐ-CP được miễn giảm “ Đất xây dựng công trình sự nghiệp của các tổ chức sự nghiệp công” . Đơn vị có được áp dụng theo điểm này không?

     

     
    87 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentamdien78 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #575387   10/09/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10396)
    Số điểm: 57449
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4407 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo trình bày của bạn thì đơn vị bạn là đơn vị sự nghiệp công lập, tự chủ tài chính, thực hiện chức năng quản lý, vận hành, khai thác bến phà đường bộ. 

    Đất trước đây được công nhận quyến sử dụng nhưng nay đã chuyển sang chế độ thuê đất thanh toán tiền thuê hàng năm. Mục đích sử dụng là đất giao thông, tức đất phục vu cho chức năng quản lý, vận hành, khai thác bến phà đường bộ (sử dụng để  xây dựng trụ sở, bến phà, kết nối bến phà với đường bộ và các công trình phụ trợ khác...). Như vậy, toàn bộ đất được giao thuê được sử dụng cho hoạt động quản lý, vận hành, khai thác bến phà đường bộ chứ không nhằm mục đích nào khác thì cũng được xem là  “ Đất xây dựng công trình sự nghiệp của các tổ chức sự nghiệp công” nên thuộc đối tượng được miễn tiền thuê đất theo quy định tại điểm đ khoản 1 Điều 19 Nghị định 46/2014/NĐ-CP.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/09/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com