Tư vấn pháp luật về vai trò người làm chứng khi lập biên bản vi phạm hành chính?

Chủ đề   RSS   
  • #576896 05/11/2021

    NHNNQuangNam

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 5 lần


    Tư vấn pháp luật về vai trò người làm chứng khi lập biên bản vi phạm hành chính?

    Ý kiến trao đổi, tư vấn pháp luật về thủ tục lập biên bản xử lý vi phạm hành chính: “Thừa phát lại với vai trò Người làm chứng khi lập biên bản vi phạm hành chính ”
     
    Nghị định 08/2020/NĐ-CP ngày 08/01/2020 của Chính phủ qui định về tổ chức và hoạt động của Thừa phát lại:
     
    + Khoản 1, Điều 2: “Thừa phát lại là người có đủ tiêu chuẩn được Nhà nước bổ nhiệm để thực hiện tống đạt, lập vi bằng, xác minh điều kiện thi hành án dân sự,… theo quy định của Nghị định này và pháp luật có liên quan”
     
    + Khoản 3, Điều 2 qui định: “Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định này”.
     
    + Khoản 1, Điều 5 qui định về sự phối hợp công việc: “Trong phạm vi nhiệm vụ, quyền hạn, nghĩa vụ của mình, cá nhân, cơ quan, tổ chức phối hợp với Thừa phát lại, Văn phòng Thừa phát lại trong việc thực hiện các công việc của Thừa phát lại theo quy định của Nghị định này và pháp luật có liên quan…”
     
    Khoản 2, Điều 58 Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 quy định “Trường hợp người vi phạm, đại diện tổ chức vi phạm không có mặt tại nơi vi phạm hoặc cố tình trốn tránh hoặc vì lý do khách quan mà không ký vào biên bản thì biên bản phải có chữ ký của đại diện chính quyền cơ sở nơi xảy ra vi phạm hoặc của hai người chứng kiến”. Tuy nhiên, pháp luật về xử lý vi phạm hành chính (Luật xử lý VPHC; Luật sửa đổi, bổ sung; Bộ luật Dân sự 2015 các Nghị định hướng dẫn thi hành) không nêu rõ nội dung chứng kiến (chứng kiện hành vi vi phạm hay chứng kiến lập biên bản VPHC?), cũng không quy định người chứng kiến như thế nào (có năng lực hành vi dân sự, năng lực pháp luật dân sự hay không?)
     
    Từ các quy định về Thừa phát lại và qui định về xử lý vi phạm hành chính hiện hành thì khi tiến hành lập biên bản vi phạm hành chính, chúng ta có thể mời Thừa phát lại lập vi bằng ghi nhận sự trực tiếp chứng kiến của mình, ký xác nhận biên bản vi phạm hành chính với vai trò người chứng kiến khi đối tượng không ký biên bản VPHC là một giải pháp/lựa chọn phù hợp, không trái với quy định của pháp luật và đảm bảo được nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính: “Việc xử phạt vi phạm hành chính được tiến hành nhanh chóng, công khai, khách quan, đúng thẩm quyền, bảo đảm công bằng, đúng quy định của pháp luật” (Điều 3 Luật xử lý VPHC).
     
    Thực tiễn việc mời người làm chứng (như đại diện chính quyền cơ sở hoặc 2 người làm chứng bất kỳ) khi lập biên bản thời gian qua còn rất nhiều bất cập, nhiều ý kiến trái chiều khác nhau vì liên quan đến sự bảo đảm các nguyên tắc xử lý VPHC khi thực hiện xử phạt. Với ý kiến, đề xuất người làm chứng là Thừa phát lại nêu trên, rất mong cần sự tư vấn, cho ý kiến của các Luật sư, các đồng nghiệp Thư viện pháp luật nhằm có cơ sở để vận dụng thuận lợi khi tiến hành xử phạt vi phạm hành chính, đảm bảo hiệu lực hiệu quả trong hoạt động quản lý nhà nước.
     
    Rất  mong nhận được nhiều ý kiến đóng góp. Xin trân trọng cảm ơn các anh chị!
     
     
    308 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NHNNQuangNam vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576931   06/11/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10424)
    Số điểm: 57679
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4457 lần
    Lawyer

    Chào bạn.
     
    Tại Khoản 3, Điều 2 của Nghị định 08/2020/NĐ-CP qui định: “Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định này”. Đây là quy định về chức năng của Thừa phát lại trong lĩnh vực lập vi bằng chứ không đồng nghĩa với việc Thừa phát lại có thể được mời làm chứng trong lĩnh vực vi phạm hành hành để ký xác nhận biên bản vi phạm hành chính với tư cách người làm chứng, bởi lẽ khi hành vi vi phạm hành chính xảy ra thì Thừa phát lại làm sao có mặt chứng kiến vi phạm hành chính xảy ra mà có thể ký xác nhận với tư cách là nhân chứng? Mặt khác, thừa phát lại cũng là chế định về tư pháp nên ký làm chứng các vi phạm hành chính để cho cơ quan hành chính xử phạt dễ tạo cảm giác bắt tay với cơ quan hành chính, không khách quan trong xử phạt vi phạm hành chính.
     
    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (06/11/2021) NHNNQuangNam (08/11/2021)
  • #576942   08/11/2021

    NHNNQuangNam
    NHNNQuangNam

    Sơ sinh

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 110
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 5 lần


    Kính thưa luật sư  Nguyễn Nhật Tuấn!.

    Đã đọc  và hiểu ý kiến tư vấn của Ls. Tuy nhiên, xin trao đổi thêm với LS chút nữa về khía cạnh:

    - Vì hiện nay pháp luật về xử lý VPHC không qui định người như thế nào để được chọn làm người chứng kiến, và cũng không qui định hạn chế về người chứng kiến. Vì vậy, việc mời Thừa phát lại để tham gia ký biên bản với vai trò là người chứng kiến khi lập biên bản vi phạm hành chính là có khả năng thực hiện.

    - Vì chứng kiến khi tiến hành lập biên bản, là chỉ chứng kiến người có thẩm quyền lập biên bản VPHC đối với người có hành vi vi phạm được xác định trước đó (chứng kiến thủ tục lập biên bản). Vì vậy, LS nhận xét "...bởi lẽ khi hành vi vi phạm hành chính xảy ra thì Thừa phát lại làm sao có mặt chứng kiến vi phạm hành chính xảy ra mà có thể ký xác nhận với tư cách là nhân chứng " có thể không thuộc phạm vi chứng kiến khi mời Thừa phát lại tham gia.  Mặt khác, định nghĩa “Vi bằng là văn bản ghi nhận sự kiện, hành vi có thật do Thừa phát lại trực tiếp chứng kiến, lập theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức theo quy định của Nghị định này” : Khi mời Thừa phát lại chứng kiến việc lập biên bản (không phải chứng kiến hành vi vi phạm của người có hành vi) thì chức năng của Thừa phát lại vẫn thực hiện được bởi là người: "trực tiếp chứng kiến, ghi nhận sự việc", nội dung này Thừa phát lại có thể ghi trực tiếp và ký xác nhận trên biên bản vi phạm hành chính (phần dành cho người làm chứng ghi nội dung) hoặc có thể có phục lục hoặc vi bằng riêng đính kèm theo biên bản đó.

    Xin phép nhờ LS có ý kiến, trao đổi thêm về sự nhận định của mình ạ.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NHNNQuangNam vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (10/11/2021)
  • #576975   10/11/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10424)
    Số điểm: 57679
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4457 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Theo ý kiến của luật sư thì người chứng kiến ở đây không chỉ là chứng kiến quá trình lập biên bản mà phải là người nhìn thấy được hành vi vi phạm hành chính của người vi phạm nhưng khi bị lực lượng chức năng lập biên bản thì họ từ chối hay ko chịu ký vào nội dung biên bản thì người làm chứng kiến mới ký xác nhận. Bên cạnh đó, để đảm bảo khách quan cho việc chứng kiến thì Luật xử lý vi phạm hành chính yêu cầu đến hai ngươi chứng kiến ký vào biên bản chứ ko chỉ là một người. 

    Về góc độ người dân khi được mời ký vào biên bản với tư cách là người chứng kiến thì dĩ nhiên phải là người có đầy đủ năng lực hành vi dân sự, bản thân người chứng kiến nhìn thấy được hành vi vi phạm hành chính của người vi phạm, thấy được quá trình lập biên bản và đồng ý ký xác nhận khi được mời vì người vi phạm ko chịu ký hay từ chối ký vào biên bản. Việc chứng kiến phải đảm bảo khách quan, trung thực và phả chịu trách nhiệm trước pháp luật về việc ký vào biên bản với tư cách người lám chứng. Vì lẽ đó thì người làm chứng chỉ có thể là người dân chứng vô tình kiến toàn bộ hành vi vi phạm hành chính và quá trình lập bên bản chứ ko thể là thừa phát lại!

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    NHNNQuangNam (10/11/2021) ThanhLongLS (10/11/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com