Trường hợp nào khi đăng ký chạy xe taxi phải đổi biển số màu vàng ngay?

Chủ đề   RSS   
  • #561587 30/10/2020

    ChanhLe96
    Top 150
    Female
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/07/2019
    Tổng số bài viết (560)
    Số điểm: 4470
    Cảm ơn: 17
    Được cảm ơn 110 lần


    Trường hợp nào khi đăng ký chạy xe taxi phải đổi biển số màu vàng ngay?

    Căn cứ Khoản 2 Điều 26 Thông tư 58/2020/TT-BCA (có hiệu lực từ 01/08/2020) có quy định:

    "Xe đang hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày Thông tư này có hiệu lực, thực hiện đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen trước ngày 31/12/2021."

    Cũng căn cứ Thông tư 58/2020/TT-BCA, tại Khoản 2 Điều 11 có nội dung quy định như sau:

    “Đối tượng cấp đổi, cấp lại biển số xe: Biển số bị mờ, gẫy, hỏng hoặc bị mất hoặc chủ xe có nhu cầu đổi biển số 3, 4 số sang biển số 5 số; xe hoạt động kinh doanh vận tải đã được đăng ký cấp biển số nền màu trắng, chữ và số màu đen đổi sang biển số nền màu vàng, chữ và số màu đen.”

    Như vậy, tôi hiểu những quy định trên như sau:

    Xe đăng ký hoạt động kinh doanh vận tải trước ngày 01/08/2020 thì phải đổi biển số nền màu vàng trước ngày 31/12/2021.

    Xe đăng ký hoạt động kinh doanh vận tải sau ngày 01/08/2020 mà trước đây có biển số xe nền màu trắng thì ngay tại thời điểm đăng ký hoạt động kinh doanh vận tải phải tiến hành đổi biển số nền màu vàng theo quy định đã có hiệu lực thi hành; còn trường hợp xe mới mua chưa cấp biển số xe và đăng ký hoạt động kinh doanh vận tải luôn thì đăng ký cấp biển số xe nền màu vàng luôn.

    Theo đó, các bác tài lưu ý không phải mọi trường hợp khi đăng ký hoạt động vận tải đều được phép đổi biển số màu vàng trước 31/12/2021.

    Anh em học luật có ý kiến góp ý gì về cách hiểu của mình không ạ?

     

     
    882 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #561878   31/10/2020

    Việc quy định chuyển đổi biển số khác màu đối với xe kinh doanh vận tải giúp lực lượng CSGT sẽ dễ phân biệt hơn và tiện lợi hơn trong công tác quản lý. Bên cạnh đó, chi phí chuyển đổi biển cũng không lớn, người dân chỉ phải đóng tiền biển theo quy định chứ không phải đóng tiền như cấp biển từ đầu. Chỉ khoảng hơn 100 nghìn cho việc đổi biển.
     
    Báo quản trị |