Trong trường hợp này hợp đồng dân sự có bị vô hiệu không?

Chủ đề   RSS   
  • #497209 17/07/2018

    hoa2110ktqd

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:17/07/2018
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trong trường hợp này hợp đồng dân sự có bị vô hiệu không?

    Chào các anh chị trong diễn đàn! Chúc anh chị buổi tối vui vẻ bên gia đình 1. Em đang có 1 tranh chấp về hợp đồng dân sự mong được anh chị tư vấn giúp đỡ ạ Em có ký hợp đồng sang nhượng cổ phần nhà hàng (2 bên tự định giá nhà hàng và chia cổ phần ra) và em đã mua 100% cổ phần ấy rồi. Hợp đồng thuê nhà nằm trong giá trị nhà hàng được quy định của 2 bên tuy nhiên hợp đồng này sắp bị bên thuê chấm dứt nhưng người bán giấu và sang nhượng cho em để được giá cao. Người cho thuê nhà có gửi văn bản thông báo chấm dứt hợp đồng trước khi em với người kia ký nhưng họ giấu em để bán được giá cao. Vậy hợp đồng này có bị vô hiệu không ạ? 2. Trong danh sách đồ đạc họ gửi qua mail cho em ( chưa có biên bản bàn giao đồ đạc ạ) thì điều hoà và hút mùi không phải của họ. Chỉ đến khi em phải chuyển cửa hàng đi thì mới biết nó không phải của người chủ nhà hàng kia. Vậy căn cứ vào điểm này để yêu câu toà tuyên vô hiệu được không ạ? 3. Trong hợp đồng có 1 điều khoản không có khả năng thực hiện được là người chủ nhà hàng phải tìm được “ mặt bằng tương tự” cho em nếu chủ nhà chấm dứt hợp đồng sớm. Cái này không tìm đc vậy căn cứ điểm này để yêu cầu toà tuyên bố vô hiệu được không ạ? 4. Em đã mua lại toàn bộ cổ phần và sở hữu lại hợp đồng thuê nhà của chủ nhà hàng với chủ nhà tuy nhiên người chủ nhà hàng lại tự ý liên hệ với chủ nhà để lấy 50tr tiền phá vỡ hợp đồng thuê nhà của chủ nhà và không trả cho em. Vậy có cách nào yêu cầu họ trả cho em được ko ạ ? Em cảm ơn cả nhà, mong mọi người giúp đỡ em để em có cơ sở xử lý vấn đề ạ.

     
    3986 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #497482   21/07/2018

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4957)
    Số điểm: 28005
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1841 lần
    Lawyer

    Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về giao dịch dân sự vô hiệu như sau:

    Điều 122. Giao dịch dân sự vô hiệu

    Giao dịch dân sự không có một trong các điều kiện được quy định tại Điều 117 của Bộ luật này thì vô hiệu, trừ trường hợp Bộ luật này có quy định khác.

    Theo quy định tại điều 117 Bộ luật dân sự năm 2015 quy định về điều kiện để giao dịch dân sự có hiệu lực gồm:

    a) Chủ thể có năng lực pháp luật dân sự, năng lực hành vi dân sự phù hợp với giao dịch dân sự được xác lập;

    b) Chủ thể tham gia giao dịch dân sự hoàn toàn tự nguyện;

    c) Mục đích và nội dung của giao dịch dân sự không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội.

    Như vậy nếu giao dịch của gia đình bạn không đảm bảo các điều kiện trên thì sẽ thuộc trường hợp bị vô hiệu.

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    hoa2110ktqd (22/07/2018)
  • #499495   14/08/2018

    Để tư vấn được cho trường hợp của bạn cần có Hợp đồng chuyển nhượng cổ phần và Hợp đồng thuê nhà tại thời điểm chuyển nhượng bạn nhé, cần kiểm tra xem thỏa thuận định giá tài sản có quy định chi tiết trong hợp đồng không, những phần nào thuộc tài sản định giá. Trường hợp có thỏa thuận rõ ràng, có dấu hiệu sự lừa dối thì có thể vô hiệu theo Điều 127 BLDS

    Ý 2,3 và ý 4 cũng tương tự, cần kiểm tra hợp đồng mới có thể trả lời bạn được.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư. DƯƠNG VĂN MAI - Email: Lsduongmai@gmail.com

CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG, ĐOÀN LUẬT SƯ TP HÀ NỘI - http://www.luatbachduong.vn

Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

Tổng đài tư vấn: 19006281