Trói người trái pháp luật

Chủ đề   RSS   
  • #472322 26/10/2017

    doquangkhai9810

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:26/10/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trói người trái pháp luật

    chào luật sư!

    em có 1 vài câu hỏi muốn được tư vấn về việc trói người trái pháp luật.

    vụ việc là gần đây gia đình em có làm ăn lấy đất ở mỏ và lấy đất đi bán và hợp tác làm ăn với 1 cty khác có đất và lấy đất của cty đó. nhưng phía bên họ có thiếu bên cty em 500 triệu đồng khất nhiều lần nhưng vẫn chưa đem qua trả buộc lòng cty em phải đàm phán lấy đất để trừ nợ. nhưng cty họ 5 lần 7 lượt gây khó dễ cho cty em. và cty em rất khó khăn thiếu tiền để trả cước xe và tiền máy xúc nhưng họ vẫn làm khó dễ và ra chặn đường xe cty em. có 1 người bên cty đó sáng ra dựng xe chắn đường xe chở đất cty em nên bố em có dùng dây trói người đó lại và gọi công an nên giải quyết. 

    giờ người đó làm đơn kiện bố em . xin hỏi luật sư là với tội danh như vậy bố em có bị phạt và mức phạt là như thế nào ạ? 

    em xin cảm ơn!

     
    5933 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472838   30/10/2017

    lvhoan
    lvhoan
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:24/07/2008
    Tổng số bài viết (1289)
    Số điểm: 7349
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 278 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc bắt người nếu không phải là thi hành công vụ thì chỉ khi người đó phạm tội quả tang hoặc tấn công người khác. Trường hợp bố bạn bắt và trói người như vậy là vi phạm pháp lụật. Thậm chí có thể bị xử lý hình sự theo điều 123 BLHS

    "

    Điều 123.  Tội bắt, giữ hoặc giam  người trái pháp luật 

    1. Người nào bắt, giữ hoặc giam người trái pháp luật, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến hai năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến hai năm.

    2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm:

    a) Có tổ chức;

    b) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

    c) Đối với người thi hành công vụ;

    d) Phạm tội nhiều lần;

    đ) Đối với nhiều người.

    3. Phạm tội gây hậu quả nghiêm trọng thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm.

    4. Người phạm tội còn có thể bị cấm đảm nhiệm chức vụ nhất định từ một năm đến năm năm."

    Thân chào

     

    Luật sư Lê Văn Hoan

    Trưởng VPLS Lê Văn

    131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

    ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Lê Văn Hoan

Trưởng VPLS Lê Văn

131 đường Thống Nhất, P. Bình Thọ, Q. Thủ Đức, Tp. HCM

ĐT: 08 38960 937; 0909886635; email:lvhoan@gmail.com