Trả lương dưới mức tối thiểu vùng nhưng có kèm các khoản phụ cấp thì có vi phạm?

Chủ đề   RSS   
  • #606038 11/10/2023

    Osakhoa

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:09/11/2019
    Tổng số bài viết (8)
    Số điểm: 170
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 7 lần


    Trả lương dưới mức tối thiểu vùng nhưng có kèm các khoản phụ cấp thì có vi phạm?

    xin chào các vị luật sư. Tôi có 1 thắc mắc như thế này mong được các vị giải đáp giúp ạ. Chuyện là giả sử NSDLD trả lương cho NLĐ với mức lương là 3 triệu đồng/tháng, phụ cấp khác 2 triệu đồng/tháng. Theo quy định thì mức lương 3 triệu này sai quy định vì dưới mức lương tối thiểu vùng. Tuy nhiên, NSDLD có thêm phụ cấp khác là 2 triệu đồng/tháng. Vậy cho tôi hỏi khi này NSDLD trả như vậy thì có vi phạm quy định k ạ. 

     
    294 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Osakhoa vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (12/10/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #606084   13/10/2023

    lskhacdo
    lskhacdo

    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2016
    Tổng số bài viết (76)
    Số điểm: 1154
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 88 lần
    Lawyer

    Trả lương dưới mức tối thiểu vùng nhưng có kèm các khoản phụ cấp thì có vi phạm?

    Chào bạn,

    Thắc mắc của bạn, tôi giải đáp như sau:

    Cần phân biệt giữa Tiền lương và Mức lương.

    Theo quy định tại khoản 1, Điều 90 Bộ luật Lao động 2019 thì:

    Tiền lương là số tiền mà người sử dụng lao động trả cho người lao động theo thỏa thuận để thực hiện công việc, bao gồm mức lương theo công việc hoặc chức danh, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác.

    Theo quy định tại khoản 2, Điều 90 Bộ luật Lao động 2019 thì:

    Mức lương theo công việc hoặc chức danh không được thấp hơn mức lương tối thiểu.

    Do vậy, NSDLĐ trả mức lương 3 triệu dưới mức lương tối thiểu là trái quy định của pháp luật.

    Mến chào. 

    Luật sư Đoàn Khắc Độ, Giám đốc Công ty Luật TNHH Đại Đức

    Điện thoại: 0903 168 986

    Email: do@luatdaiduc.vn

    Website: www.luatdaiduc.vn

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn lskhacdo vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2023) Osakhoa (14/10/2023)
  • #606116   13/10/2023

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (285)
    Số điểm: 2359
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 410 lần
    Lawyer

    Trả lương dưới mức tối thiểu vùng nhưng có kèm các khoản phụ cấp thì có vi phạm?

    Chào bạn,

    Căn cứ khoản 1 Điều 4 Nghị định 38/2022/NĐ-CP, mức lương tối thiểu tháng là mức lương thấp nhất làm cơ sở để thỏa thuận và trả lương đối với người lao động áp dụng hình thức trả lương theo tháng, bảo đảm mức lương theo công việc hoặc chức danh của người lao động làm việc đủ thời giờ làm việc bình thường trong tháng và hoàn thành định mức lao động hoặc công việc đã thỏa thuận không được thấp hơn mức lương tối thiểu tháng.

    Như vậy, tiền lương của người lao động (chưa bao gồm các khoản phụ cấp) không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng (theo tháng).

     

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn LuatsuPhamThanhHuu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (14/10/2023) Osakhoa (14/10/2023)
  • #608374   25/01/2024

    xuanthoai2206
    xuanthoai2206

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:26/04/2017
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 80
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Trả lương dưới mức tối thiểu vùng nhưng có kèm các khoản phụ cấp thì có vi phạm?

    Bản chất của mức lương tối thiểu vùng là để bảo đảm cuộc sống tối thiểu của người lao động tại nơi đó. Đều này được ở việc nếu người sử dụng lao động trả mức lương thấp hơn mức lương tối thiểu cho người lao động sẽ bị xử phạt.

    Do đó, dù quy định phụ cấp có cao hơn mức lương trong hợp đồng nhưng mức lương trong hợp đồng thấp hơn mức tối thiểu vùng thì người sử dụng lao động đang vi phạm quy định về tiền lương và sẽ bị xử phạt.

    Xuân Thoại - 0985.796.709

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Phạm Thanh Hữu, Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT.