Tội đánh bạc

Chủ đề   RSS   
  • #5380 12/02/2009

    VUHUANTDE

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tội đánh bạc

    Con tôi bị bắt tội đáng bạc tại ngoài đường với tư cách là đang chia bài , tổng số tiền trong chiếu bạc là 800.000 ngan đồng , số tiền trong người là 1.4000.000 ngàn đồng , chỉ có duy nhất con tôi bị bắt , vì tất cả đều chạy thoát , mỗi ván bài chỉ đặt có 50.000 ngàn đồng.

    Như vây cho tối hỏi số tiền trong người 1.400.000 ngàn đồng có bị tịch thu không?con tôi có bị xử lý hình sự không , mức phạt hành chánh tối đa là bao nhiêu ? con tôi mới vi phạm lần đầu tiên .
     
    13364 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #5381   12/02/2009

    Ls_HuynhQuocNam
    Ls_HuynhQuocNam

    Sơ sinh

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:18/11/2008
    Tổng số bài viết (34)
    Số điểm: 165
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 6 lần


    Tội đánh bạc

    Chào anh!

     Trường hợp của con anh theo qui định của Nghị quyết số 02/2003/NQ- HĐTP thì số tiền 1.400.000 sẽ bị tịch thu khi có căn cứ xác định số tiền này đã được hoặc sẽ dung để đánh bạc. Ngòai ra đây còn là căn cứ để xác định việc con anh có bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 248 BLHS:

    “Người đánh bạc dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật có giá trị lớn hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi quy định tại Điều này và Điều 249 của Bộ luật này (Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc) hoặc đã bị kết án về một trong các tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ năm triệu đồng đến năm mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm".

    Hành vi đánh bạc chỉ bị truy cứu trách nhiệm hình sự khi số tiền hay hiện vật dùng để đánh bạc có giá trị lớn (từ một triệu đồng trở lên) Hành vi đánh bạc bằng tiền hoặc tài sản có giá trị dưới mức một triệu đồng không cấu thành tội đánh bạc nên chỉ bị xử lý về hành chính.

     Theo Nghị định số 150/2005/NĐ-CP của Chính phủ quy định xử phạt hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội, người nào có hành vi đánh bạc bị xử phạt hành chính như sau:

    “2. Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.500.000 đồng đối với một trong các hành vi đánh bạc sau đây:

    a) Đánh bạc bằng  một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác mà được, thua bằng tiền, hiện vật;...”

    Luật sư Huỳnh Quốc Nam

    ĐT: 0918317376

    LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS. Huỳnh Quốc Nam 0927345567