Toà kết án 3 người, 1 người kháng án.

Chủ đề   RSS   
  • #73268 14/12/2010

    dovietvibg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Toà kết án 3 người, 1 người kháng án.

    Thưa Luật sư!

    Toà án xử sơ thẩm kết án tôi 3 năm tù vì tội làm giả giấy tờ cơ quan nhà nước, và 2 bị cáo khác trong cùng vụ án được hưởng 2 năm án treo. Xin Luật sư cho biết chỉ một mình tôi làm đơn kháng án, thì khi xử phúc thẩm 2 can phạm không kháng án có phải đến hầu Toà hay không?

    Xin trân trọng cảm ơn Luật sư !

     
    5044 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #73319   14/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Tùy thuộc quyết định của tòa án trên cơ sở có thấy cần thiết hay không (Điều 245 BLTTHS).

    Trân trọng!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #73402   15/12/2010

    dovietvibg
    dovietvibg

    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:14/12/2010
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin cảm ơn Luật sư!

    Tôi nghe nói Toà phúc thẩm sẽ xử giữ nguyên bản án hoặc tăng nặng hơn, nếu nhẹ hơn rất khó. Tôi là thương binh, bệnh binh, lại bị bội nhiễm chất độc da cam và có con trai bị nhiễm chất độc da cam không biết nói, không tự chủ trong cuộc sống, tôi có một số Huân, Huy chương...

    Xin Luật sư cho biết, tôi có thể được Toà cho hưởng án treo hay không?

    Trân trọng cảm ơn Luật sư !

     
    Báo quản trị |  
  • #73457   15/12/2010

    LS_CaoSyNghi
    LS_CaoSyNghi
    Top 25
    Luật sư quốc gia

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2010
    Tổng số bài viết (3387)
    Số điểm: 20607
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1257 lần
    Lawyer

    Chào bạn,

    Về nguyên tắc, nếu không có kháng cáo hoặc kháng nghị tăng nặnghình phạt thì phán quyết của tòa phúc thẩm nhẹ hơn hoặc bằng mức hình phạt mà tòa sơ thẩm đã tuyên. Có lẽ bạn có một số tình tiết để được giảm nhẹ trách nhiệm hình sự như bạn đã kể.

    Các tình tiết khác, bạn nghiên cứu thêm tại Điều 46 BLHS. Khoản 1 Điều 60 #5c7996;">BLHS
    quy định:

    “Khi xử phạt tù không quá ba năm, căn cứ vào nhân thân của người phạm tội và các tình tiết giảm nhẹ, nếu xét thấy không cần phải bắt chấp hành hình phạt tù, thì Tòa án cho hưởng án treo và ấn định thời gian thử thách từ một năm đến năm năm”.

    Bạn tham khảo vận dụng để có thể được hưởng án treo. Tôi nghĩ bạn thuộc đối tượng chính sách nên nếu do điều kiện khó khăn không thuê được luật sư, bạn có thể đề nghị Trung tâm trợ giúp pháp lý tỉnh giúp bạn (miễn phí).

     Chúc bạn may mắn!

    LS Cao Sỹ Nghị

    101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

    Email: caosynghi@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LS Cao Sỹ Nghị

101 Đào Duy Anh, Phường 9, quận Phú Nhuận TP. HCM

Email: caosynghi@gmail.com