Tiêu chuẩn của TGĐ trong CTCP theo Luật DN 2020?

Chủ đề   RSS   
  • #575420 13/09/2021

    Tiêu chuẩn của TGĐ trong CTCP theo Luật DN 2020?

    Kính chào Luật sư,

    Kính nhờ Luật sư hướng dẫn giúp tôi ý trong điểm b, khoản 5, Điều 162 - Luật DN, nội dung như sau:

    Điều 162. Giám đốc, Tổng giám đốc công ty

    5. Đối với công ty đại chúng, doanh nghiệp nhà nước theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 88 của Luật này và công ty con của doanh nghiệp nhà nước theo quy định tại khoản 1 Điều 88 của Luật này thi Giám đốc hoặc Tổng giám đốc phải đáp ứng các tiêu chuẩn, điều kiện sau đây:

    b) Không được là người có quan hệ gia đình của người quản lý doanh nghiệp, Kiểm soát viên của công ty và công ty mẹ; người đại diện phần vốn nhà nước, người đại diện phần vốn của doanh nghiệp tại công ty và công ty mẹ;

    Tôi đang chưa rõ ý là không được là hay không được là người có quan hệ gia đình của...khi chuyển tiếp ý: không được là người đại diện phần vốn của doạnh  nghiệp tại công ty và công ty mẹ hay không được là người có quan hệ gia đình của người đại diện phần vốn của doanh nghiệp tại công ty và công ty mẹ?

    Kính mong được sự tư vấn cho tôi được hiểu ý của nội dung này.

    Trân trọng cảm ơn,

     

     
    189 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngancdc82 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576492   28/10/2021

    ngocanh501
    ngocanh501

    Male
    Sơ sinh

    Hà Tĩnh, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (25)
    Số điểm: 230
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 15 lần


    Tiêu chuẩn của TGĐ trong CTCP theo Luật DN 2020?

    Chào bạn, Theo quy định tại điểm b) khoản 5, điều 162 thì cóthể phân rõ hai trường hợp không được làm Tổng giám đốc, Giám đốc của công ty đại chúng, doanh nghiệp nhà nước theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 88 của Luật này và công ty con của doanh nghiệp nhà nước theo quy định tại khoản 1 Điều 88 của Luật Doanh nghiệp 2020:

    1. Không được là người có quan hệ gia đình của người quản lý doanh nghiệp, Kiểm soát viên của công ty và công ty mẹ.

    2. Không được là người đại diện phần vốn nhà nước, người đại diện phần vốn của doanh nghiệp tại công ty và công ty mẹ

     
    Báo quản trị |  
    3 thành viên cảm ơn ngocanh501 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/10/2021) ngancdc82 (03/11/2021) phongdautusgc (08/11/2021)
  • #576866   03/11/2021

    Chào bạn, Theo quy định tại điểm b) khoản 5, điều 162 thì cóthể phân rõ hai trường hợp không được làm Tổng giám đốc, Giám đốc của công ty đại chúng, doanh nghiệp nhà nước theo quy định tại điểm b khoản 1 Điều 88 của Luật này và công ty con của doanh nghiệp

    Cảm ơn bạn nhiều nha.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ngancdc82 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/11/2021)