Tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam

Chủ đề   RSS   
  • #606532 01/11/2023

    camnhungtng
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:15/12/2022
    Tổng số bài viết (241)
    Số điểm: 1922
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 21 lần


    Tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam

    Người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam cần có đủ tiêu chuẩn về đạo đức, chuyên môn về lĩnh vực nuôi con nuôi, đây là một trong những điều kiện để tổ chức con nuôi nước ngoài được cấp giấy phép hoạt động tại Việt Nam. Vậy người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam cần đáp ứng tiêu chuẩn gì?

    1. Tiêu chuẩn của người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam

    Theo Điều 32 Nghị định 19/2011/NĐ-CP, thì người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam phải đáp ứng đủ các tiêu chuẩn sau đây:

    - Là công dân Việt Nam hoặc công dân nước ngoài; nếu là công dân Việt Nam thì không thuộc diện công chức, viên chức theo quy định của pháp luật;

    Có đạo đức tốt;

    - Không có tiền án, tiền sự, không thuộc diện bị cấm xuất cảnh, nhập cảnh;

    - Hiểu biết về pháp luật, văn hóa, xã hội Việt Nam liên quan đến nuôi con nuôi và pháp luật quốc tế về nuôi con nuôi.

    Thêm một điều cần lưu ý là một người chỉ được đứng đầu một Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam.

    2. Hồ sơ của tổ chức con nuôi nước ngoài xin cấp phép hoạt động tại Việt Nam

    Theo Điều 31 Nghị định 19/2011/NĐ-CP, hồ sơ của tổ chức con nuôi nước ngoài xin cấp phép hoạt động tại Việt Nam phải có các giấy tờ sau đây:

    - Đơn của tổ chức con nuôi nước ngoài xin phép hoạt động tại Việt Nam;

    - Bản sao Điều lệ, Quy chế hoạt động hoặc văn bản thành lập tổ chức con nuôi nước ngoài;

    - Bản sao giấy phép do cơ quan có thẩm quyền của nước nơi tổ chức được thành lập cấp, cho phép tổ chức được hoạt động trong lĩnh vực nuôi con nuôi nước ngoài tại Việt Nam;

    - Báo cáo tình hình hoạt động trong lĩnh vực con nuôi quốc tế trong 03 năm gần nhất, bao gồm cả tình hình thu, chi tài chính về con nuôi quốc tế, không vi phạm pháp luật và được cơ quan có thẩm quyền của nước nơi tổ chức được thành lập xác nhận; trường hợp đã hoạt động trong lĩnh vực nuôi con nuôi nước ngoài tại Việt Nam, thì phải có báo cáo về tình hình hoạt động tại Việt Nam;

    - Lý lịch cá nhân, phiếu lý lịch tư pháp, bản sao văn bằng, chứng chỉ về trình độ chuyên môn của người dự kiến đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam và văn bản của tổ chức chấp thuận cử người đó làm người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam.

    Các giấy tờ trên đây được lập thành 02 bộ hồ sơ và nộp tại Cục Con nuôi.

    3. Trình tự cấp giấy phép cho tổ chức con nuôi nước ngoài hoạt động tại Việt Nam

    Trình tự cấp giấy phép cho tổ chức con nuôi nước ngoài hoạt động tại Việt Nam được quy định tại Điều 33 Nghị định 19/2011/NĐ-CP, cụ thể:

    - Trong thời hạn 60 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, Cục Con nuôi kiểm tra, thẩm định hồ sơ; phỏng vấn để kiểm tra, đánh giá về tiêu chuẩn của người dự kiến đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam; kiểm tra, đánh giá về điều kiện, năng lực chuyên môn của tổ chức và đội ngũ nhân viên của tổ chức con nuôi nước ngoài; báo cáo Bộ trưởng Bộ Tư pháp đề nghị Bộ Công an cho ý kiến.

    - Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận được đề nghị của Bộ Tư pháp, Bộ Công an trả lời bằng văn bản cho Bộ Tư pháp.

    - Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày nhận được văn bản trả lời của Bộ Công an, Cục Con nuôi hoàn thiện hồ sơ, báo cáo Bộ trưởng Bộ Tư pháp quyết định cấp Giấy phép hoạt động nuôi con nuôi nước ngoài tại Việt Nam (sau đây gọi là Giấy phép) cho tổ chức con nuôi nước ngoài và thông báo cho Bộ Công an, cơ quan thuế có thẩm quyền để phối hợp quản lý; trường hợp từ chối cấp Giấy phép, Cục Con nuôi thông báo lý do bằng văn bản cho tổ chức con nuôi nước ngoài.

    - Giấy phép có giá trị trên phạm vi toàn quốc trong thời hạn tối đa là 05 năm kể từ ngày cấp và có thể được gia hạn nhiều lần, thời gian gia hạn mỗi lần tối đa là 05 năm.

    Như vậy, người đứng đầu Văn phòng con nuôi nước ngoài tại Việt Nam phải đáp ứng đủ các tiêu chuẩn được quy định tại Điều 32 Nghị định 19/2011/NĐ-CP. Hồ sơ và trình tự để tổ chức con nuôi nước ngoài xin cấp phép hoạt động tại Việt Nam được thực hiện theo quy định pháp luật.

     
    32 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn camnhungtng vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/11/2023)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận