Tiêu chí khách quan thì muốn tuân thủ đúng quy định căn cứ vào đâu ạ

Chủ đề   RSS   
  • #603163 09/06/2023

    longhekim

    Sơ sinh

    Vietnam --> Hà Nội
    Tham gia:09/06/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Tiêu chí khách quan thì muốn tuân thủ đúng quy định căn cứ vào đâu ạ

     * Em gặp tình huống như sau ạ, và em thấy mơ hồ không rõ pháp luật có thiếu sót hay bạn mình trả lời chưa đúng. Em nghĩ rằng: "người dân được làm gì pháp luật không cấm, pháp luật cấm gì hay quy định làm gì thì phải rõ ràng. Pháp luật mà không rõ ràng thì lúc phát xét mỗi người 1 quan điểm, không rõ ai đúng ai sai ạ và người dân như em muốn làm đúng quy định cũng không biết phải làm như nào".

         - Mong anh/chị/bạn trả lời giúp em: pháp luật có những tiêu chí khách quan không rõ ràng không?, và có thể căn cứ vào "tiêu chí khách quan không rõ ràng đó "để quy kết đúng sai rồi xử phạt không ạ?

     * Tình huống: 

       - Câu hỏi em hỏi bạn: "Ông A và cô B mở cừa hàng bán quà vặt Vậy ông A, cô B có thuộc trường hợp quy định tại điều 3, 39/2007/NĐ-CP không? Ông A, cô B có phải đăng ký kinh doanh không?"

       - Bạn em trả lời như sau "Trường hợp này, phải đánh giá lại quy mô và các mặt hàng bày bán. Nếu chỉ đơn thuần là bán các mặt hàng nhỏ lẻ, giá thành thấp và quy mô nhỏ thì không cần phải đăng ký kinh doanh. Còn nếu xác định có quy mô và hàng hóa cung cấp đa dạng từ chủng loại đến mức giá thì vẫn phải đăng ký kinh doanh. Việc đánh giá ở đây thì chỉ là đánh giá khách quan chứ không có quy định về tiêu chí để đánh giá thưa anh. 

     
    243 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #605321   10/09/2023

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14960)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3486
    Được cảm ơn 5358 lần
    SMod

    Điều 3 nghị định 39/2007 đã quy định khá rõ ràng rồi mà, câu trả lời là KHÔNG phải đăng ký kinh doanh.

    c) Bán quà vặt là hoạt động bán quà bánh, đồ ăn, n­ước uống (hàng nước) có hoặc không có địa điểm cố định;

     
    Báo quản trị |