Tiết lộ thông tin về nội dung công chứng là hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng?

Chủ đề   RSS   
  • #605300 08/09/2023

    tlthuthao21899
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Bến Tre
    Tham gia:06/12/2019
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3290
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 52 lần


    Tiết lộ thông tin về nội dung công chứng là hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng?

    Công chứng là một ngành nghề rất phổ biến hiện nay, các văn phòng công chứng được thành lập ngày càng nhiều. Tuy nhiên, việc thực hiện chưa đúng theo quy định pháp luật về công chứng là một điều khó tránh khỏi. Vậy việc tiết lộ thông tin về nội dung công chứng có phải là hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng hay không?

     

    Nguyên tắc khi hành nghề công chứng là gì?

    Căn cứ Điều 4 Luật Công chứng 2014 có quy định về nguyên tắc hành nghề công chứng như sau:

    - Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật.

    - Khách quan, trung thực.

    - Tuân theo quy tắc đạo đức hành nghề công chứng.

    - Chịu trách nhiệm trước pháp luật và người yêu cầu công chứng về văn bản công chứng.

    Như vậy, khi hoạt động trong lĩnh vực công chứng thì công chứng viên, tổ chức hành nghề công chứng cần phải tuân thủ đúng các nguyên tắc hành nghề nêu trên.

    Giá trị pháp lý của văn bản công chứng là gì?

    Căn cứ Điều 5 Luật Công chứng 2014có quy định về giá trị pháp lý của văn bản công chứng như sau:

    - Văn bản công chứng có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.

    - Hợp đồng, giao dịch được công chứng có hiệu lực thi hành đối với các bên liên quan; trong trường hợp bên có nghĩa vụ không thực hiện nghĩa vụ của mình thì bên kia có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp các bên tham gia hợp đồng, giao dịch có thỏa thuận khác.

    - Hợp đồng, giao dịch được công chứng có giá trị chứng cứ; những tình tiết, sự kiện trong hợp đồng, giao dịch được công chứng không phải chứng minh, trừ trường hợp bị Tòa án tuyên bố là vô hiệu.

    - Bản dịch được công chứng có giá trị sử dụng như giấy tờ, văn bản được dịch.

    Như vậy, văn bản công chứng sẽ có hiệu lực kể từ ngày được công chứng viên ký và đóng dấu của tổ chức hành nghề công chứng.

    Tiết lộ thông tin về nội dung công chứng có phải là hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng hay không?

    Căn cứ Điều 7 Luật Công chứng 2014 có quy định về các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng như sau:

    - Nghiêm cấm công chứng viên, tổ chức hành nghề công chứng thực hiện các hành vi sau đây:

    + Tiết lộ thông tin về nội dung công chứng, trừ trường hợp được người yêu cầu công chứng đồng ý bằng văn bản hoặc pháp luật có quy định khác; sử dụng thông tin về nội dung công chứng để xâm hại quyền, lợi ích hợp pháp của cá nhân, tổ chức;

    + Thực hiện công chứng trong trường hợp mục đích và nội dung của hợp đồng, giao dịch, nội dung bản dịch vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội; xúi giục, tạo điều kiện cho người tham gia hợp đồng, giao dịch thực hiện giao dịch giả tạo hoặc hành vi gian dối khác;

    + Công chứng hợp đồng, giao dịch, bản dịch có liên quan đến tài sản, lợi ích của bản thân mình hoặc của những người thân thích là vợ hoặc chồng; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi; cha mẹ đẻ, cha mẹ nuôi của vợ hoặc chồng; con đẻ, con nuôi, con dâu, con rể; ông, bà; anh chị em ruột, anh chị em ruột của vợ hoặc chồng; cháu là con của con đẻ, con nuôi;

    + Từ chối yêu cầu công chứng mà không có lý do chính đáng; sách nhiễu, gây khó khăn cho người yêu cầu công chứng;

    + Nhận, đòi hỏi tiền hoặc lợi ích khác từ người yêu cầu công chứng ngoài phí công chứng, thù lao công chứng và chi phí khác đã được xác định, thỏa thuận; nhận, đòi hỏi tiền hoặc lợi ích khác từ người thứ ba để thực hiện hoặc không thực hiện việc công chứng gây thiệt hại cho người yêu cầu công chứng và cá nhân, tổ chức có liên quan;

    + Ép buộc người khác sử dụng dịch vụ của mình; cấu kết, thông đồng với người yêu cầu công chứng và những người có liên quan làm sai lệch nội dung của văn bản công chứng, hồ sơ công chứng;

    + Gây áp lực, đe dọa hoặc thực hiện hành vi vi phạm pháp luật, trái đạo đức xã hội để giành lợi thế cho mình hoặc cho tổ chức mình trong việc hành nghề công chứng;

    + Quảng cáo trên các phương tiện thông tin đại chúng về công chứng viên và tổ chức mình;

    + Tổ chức hành nghề công chứng mở chi nhánh, văn phòng đại diện, cơ sở, địa điểm giao dịch khác ngoài trụ sở của tổ chức hành nghề công chứng; thực hiện các hoạt động sản xuất, kinh doanh, dịch vụ ngoài phạm vi hoạt động đã đăng ký;

    + Công chứng viên đồng thời hành nghề tại hai tổ chức hành nghề công chứng trở lên hoặc kiêm nhiệm công việc thường xuyên khác;

    + Công chứng viên tham gia quản lý doanh nghiệp ngoài tổ chức hành nghề công chứng; thực hiện hoạt động môi giới, đại lý; tham gia chia lợi nhuận trong hợp đồng, giao dịch mà mình nhận công chứng;

    + Vi phạm pháp luật, vi phạm quy tắc đạo đức hành nghề công chứng.

    - Nghiêm cấm cá nhân, tổ chức thực hiện các hành vi sau đây:

    + Giả mạo người yêu cầu công chứng;

    + Người yêu cầu công chứng cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật; sử dụng giấy tờ, văn bản giả mạo hoặc bị tẩy xóa, sửa chữa trái pháp luật để yêu cầu công chứng;

    + Người làm chứng, người phiên dịch có hành vi gian dối, không trung thực;

    + Cản trở hoạt động công chứng.

    Theo đó, pháp luật quy định các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng nêu trên. Trong đó có hành vi “tiết lộ thông tin về nội dung công chứng” được xem là hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng. 

    Từ những căn cứ nêu trên, có thể thấy khi hoạt động trong lĩnh vực công chức thì công chứng viên và tổ chức hành nghề công chứng cần phải tuân thủ theo quy định pháp luật và đảm bảo không vi phạm vào các hành vi bị nghiêm cấm trong hoạt động công chứng.

     
     
    207 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận