Thừa kế đối với con riêng?

Chủ đề   RSS   
  • #589637 13/08/2022

    Anhdg

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/12/2017
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Thừa kế đối với con riêng?

    Tôi kết hôn năm 1999, năm 2002 cha mẹ cho riêng mảnh đất và làm nhà; năm 2009 vợ mất; trc đó chồng có con riêng đã trưởng thành 

    Hỏi tài sản riêng đó con riêng của vợ có được thừa kế không?

    Anh

     
    127 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #589640   14/08/2022

    haunguyenth
    haunguyenth
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/02/2022
    Tổng số bài viết (448)
    Số điểm: 3041
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 34 lần


    thừa kế

    Đối với vấn đề của bạn, mình xin đóng góp ý kiến cá nhân, mong sẽ giúp ích cho bạn:

    Với trường hợp của bạn, hai vợ chồng của bạn đã kết hôn năm 1999, ba mẹ của bạn có cho riêng bạn một mảnh đất xây nhà, vợ của bạn đã mất, trước khi kết hôn với bạn, vợ của bạn đã có con riêng, năm 2009 vợ của bạn đã mất. Vậy tài sản đó có phải chia cho con riêng của vợ hay không?

    Căn cứ theo Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình 2014, tài sản của vợ hoặc chồng được tặng, cho riêng trong thời kì hôn nhân thuộc quyền sở hữu riêng của vợ hoặc chồng. Như vậy mảnh đất bạn được cho riêng đó thuộc quyền sở hữu riêng của bạn và không thuộc trường hợp phải chia thừa kế cho con riêng của vợ bạn. Tài sản phải chia cho con riêng của vợ bạn là tài sản chung của vợ chồng bạn trong thời kì hôn nhân, nếu vợ bạn chết không để lại di chúc thì tài sản đó sẽ được chia theo pháp luật căn cứ theo Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015.

    Trong trường hợp con riêng của vợ và bạn có quan hệ chăm sóc nuôi dưỡng như cha con thì khi bạn mất tài sản riêng của bạn sẽ được chia một phần cho con riêng của vợ bạn căn cứ theo Điều 654 Bộ luật Dân sự 2015.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haunguyenth vì bài viết hữu ích
    Anhdg (31/08/2022)