Thay đổi tên công ty có phải điều chỉnh đánh giá tác động môi trường không?

Chủ đề   RSS   
  • #573144 30/06/2021

    huynhthu95
    Top 50
    Female
    Lớp 10

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/06/2017
    Tổng số bài viết (1262)
    Số điểm: 12550
    Cảm ơn: 61
    Được cảm ơn 203 lần


    Thay đổi tên công ty có phải điều chỉnh đánh giá tác động môi trường không?

    Theo Thông tư 25/2019/TT-BTNMT hướng dẫn Nghị định 40/2019/NĐ-CP sửa đổi nghị định hướng dẫn Luật bảo vệ môi trường và quy định quản lý hoạt động dịch vụ quan trắc môi trường do Bộ Tài nguyên và Môi trường ban hành:

     

    "Điều 4. Các mẫu thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường

    ...

    6. Đối với các cơ sở, khu công nghiệp, dự án đã đi vào vận hành có những thay đổi không thuộc trường hợp quy định tại số thứ tự 105 Phụ lục II Mục I Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định số 40/2019/NĐ-CP , chủ cơ sở, khu công nghiệp, dự án tự quyết định, không phải báo cáo cơ quan phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường nhưng chịu trách nhiệm trước pháp luật về quyết định của mình."

     

    Theo đó, việc thay đổi tên công ty, tên chủ dự án không thuộc trường hợp tại mục 105: "Dự án đầu tư mở rộng quy mô, nâng công suất hoặc thay đổi công nghệ (sản xuất, xử lý chất thải) của cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ đang hoạt động; Dự án đầu tư mở rộng quy mô, thay đổi loại hình sản xuất của khu công nghiệp đang hoạt động", do đó, không cần làm báo cáo hay điều chỉnh ĐMT.

     
    424 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn huynhthu95 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (02/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573312   02/07/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14965)
    Số điểm: 100044
    Cảm ơn: 3494
    Được cảm ơn 5361 lần
    SMod

    Công ty A đã có DTM được phê duyệt và đang hoạt động.

    Công ty B mua lại công ty A và giữ nguyên mọi hoạt động thì rõ ràng đây không phải là trường hợp thuộc mục 105 nói trên. Thế nhưng cơ quan TNMT lại vẫn yêu cầu phải làm lại DTM, xin xỏ mãi thì mới được "tư vấn" là làm công văn xin được sử dụng lại bản DTM cũ với tên mới

    Nói chung là pháp luật nói vậy mà thực hiện thì không phải vậy

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 02/07/2021 12:03:38 CH
     
    Báo quản trị |