Thay đổi kết cấu cho xe máy có vi phạm không? Bị xử phạt như thế nào?

Chủ đề   RSS   
  • #591164 19/09/2022

    nguyenhuuvi98
    Top 500
    Chồi

    Vietnam
    Tham gia:03/08/2022
    Tổng số bài viết (136)
    Số điểm: 1250
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 29 lần


    Thay đổi kết cấu cho xe máy có vi phạm không? Bị xử phạt như thế nào?

    Hiện nay nhiều người thay đổi kết cấu xe máy để phục vụ cho nhu cầu cá nhân, một số người còn lợi dụng việc này để thực hiện cách hành vi như đua xe trái phép, vận chuyển hàng lậu. Vậy hành vi thay đổi kết cấu cho xe máy có vi phạm không? Hành vi này bị xử phạt như thế nào?

    Tại Điều 55 Luật Giao thông đường bộ 2008 quy định về bảo đảm quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường của xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ như sau:

    1. Việc sản xuất, lắp ráp, cải tạo, sửa chữa, bảo dưỡng và nhập khẩu xe cơ giới tham gia giao thông đường bộ phải tuân theo quy định về chất lượng an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường. Không được cải tạo các xe ô tô khác thành xe ô tô chở khách.

    2. Chủ phương tiện không được tự thay đổi kết cấu, tổng thành, hệ thống của xe không đúng với thiết kế của nhà chế tạo hoặc thiết kế cải tạo đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

    3. Xe ô tô và rơ moóc, sơ mi rơ moóc được kéo bởi xe ô tô tham gia giao thông đường bộ phải được kiểm tra định kỳ về an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường (sau đây gọi là kiểm định).

    4. Người đứng đầu cơ sở đăng kiểm và người trực tiếp thực hiện việc kiểm định phải chịu trách nhiệm về việc xác nhận kết quả kiểm định.

    5. Chủ phương tiện, người lái xe ô tô chịu trách nhiệm duy trì tình trạng an toàn kỹ thuật của phương tiện theo tiêu chuẩn quy định khi tham gia giao thông đường bộ giữa hai kỳ kiểm định.

    6. Bộ trưởng Bộ Giao thông vận tải quy định điều kiện, tiêu chuẩn và cấp giấy phép cho cơ sở đăng kiểm xe cơ giới; quy định và tổ chức thực hiện kiểm định xe cơ giới. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng, Bộ trưởng Bộ Công an quy định và tổ chức kiểm định xe cơ giới của quân đội, công an sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh.

    Bên cạnh đó, tại Khoản 3 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP được sửa đổi bởi Điểm n Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP quy định như sau:

    3. Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

    a) Điều khiển xe đăng ký tạm hoạt động quá phạm vi, thời hạn cho phép;

    b) Điều khiển loại xe sản xuất, lắp ráp trái quy định tham gia giao thông.

    Ngoài ra tại Điểm d Khoản 4 Điều 17 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định như sau:

    4. Ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung sau đây:

    a) Thực hiện hành vi quy định tại điểm d khoản 1 Điều này bị tịch thu còi;

    b) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b, điểm c khoản 2 Điều này bị tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định hoặc bị tẩy xóa;

    c) Thực hiện hành vi quy định tại điểm a khoản 3 Điều này bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

    d) Thực hiện hành vi quy định tại điểm b khoản 3 Điều này bị tịch thu phương tiện và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng;

    ...

    Như vậy, theo quy định của pháp luật, thay đổi kết cấu cho xe máy là hành vi không được cho phép, ngoài ra cá nhân vi phạm còn bị phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi vi phạm trên. Đồng thời bị tịch thu phương tiện và tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

     
    86 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenhuuvi98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/09/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #592257   07/10/2022

    phantrungnghia99
    phantrungnghia99
    Top 200
    Lớp 2

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:27/02/2022
    Tổng số bài viết (385)
    Số điểm: 3515
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 49 lần


    Thay đổi kết cấu cho xe máy có vi phạm không? Bị xử phạt như thế nào?

    Cảm ơn những chia sẻ của tác giả, mình xin phép bổ sung thêm một số căn cứ thêm như sau:
     
    Căn cứ tại Điểm a, c, j, Khoản 5, Điều 30 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ như sau:
     
    5. Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:
     
    a) Tự ý cắt, hàn, đục lại số khung, số máy; đưa phương tiện đã bị cắt, hàn, đục lại số khung, số máy trái quy định tham gia giao thông;
     
    c) Tự ý thay đổi khung, máy, hình dáng, kích thước, đặc tính của xe;
     
    i) Lắp đặt, sử dụng thiết bị thay đổi biển số trên xe trái quy định;
     
    Như vậy, việc tự ý thay đổi kết cấu xe gắn máy trái quy định khi tham gia giao thông sẽ bị phạt tiền từ 800.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 1.600.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với tổ chức.
     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phantrungnghia99 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (08/10/2022)