Thẩm định giá tài sản?

Chủ đề   RSS   
  • #518993 26/05/2019

    Thẩm định giá tài sản?

    LS cho em hỏi là nếu như trong trường hợp đương sự không đồng ý với kết quả thẩm định giá tài sản thì sẽ xử lý ntn?

    Ví dụ lần 1 và lần 3 nguyên đơn đồng ý với kết quả nhưng bị đơn lại không đồng ý và lần 2 thì ngược lại.

     
    1006 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #528159   13/09/2019

    Nhunghi1997
    Nhunghi1997

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2019
    Tổng số bài viết (108)
    Số điểm: 625
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 41 lần


    Trường hợp nếu tranh chấp do các bên đương sự tự giải quyết với nhau thì việc định giá tài sản có thể do đương sự tự tiến hành hoặc tìm đến các tổ chức thẩm định giá để được tư vấn giá hợp lý. Nếu đương sự không đồng ý với kết quả thẩm định đó thì có thể tìm đến tổ chức khác để yêu cầu định giá tài sản hoặc nộp đơn khởi kiện yêu cầu Tòa án giải quyết tranh chấp.

    Đương sự không đồng ý với kết quả thẩm định cần phải chứng minh với Tòa rằng việc thực hiện thẩm định giá không tuân theo đúng quy định của pháp luật hoặc chứng minh có sự thỏa thuận giữa bên đương sự kia với tổ chức định giá tài sản nhằm mục đích trốn thuế hoặc giảm mức đóng án phí. Khi đó, Tòa án sẽ không công nhận kết quả thẩm định đó là chứng cứ đồng thời sau đó đương sự có thể yêu cầu Tòa án ra quyết định định giá tài sản đang tranh chấp.

    Điều 18, Thông tư liên tịch 02/2014/TTLT-TANDTC-VKSNDTC-BTP-BTC cũng quy định trường hợp ngay từ đầu các đương sự đã yêu cầu Tòa án ra quyết định định giá tài sản hoặc không đồng ý với kết quả định giá mà tổ chức định giá mình lựa chọn và yêu cầu Tòa án định giá tài sản, sau khi có kết quả thẩm định giá đương sự không đồng ý với kết quả đó thì đương sự có quyền yêu cầu Tòa án định giá lại tài sản.

     
    Báo quản trị |