Thắc mắc về thi tuyển, xét tuyển công chức cấp xã?

Chủ đề   RSS   
  • #573828 22/07/2021

    Thắc mắc về thi tuyển, xét tuyển công chức cấp xã?

    Tôi tốt nghiệp đại học luật, sau đó thi tuyển vào công chức cấp xã, chức danh tư pháp hộ tịch xã (công tác được 5 năm 03 tháng không kể thời gian tập sự). sau đó tôi bị tinh giảm do dôi dư từ tháng 7/2020 đến nay (nhận chế độ 108, nhưng chưa nhận bảo hiểm xã hội). cũng từ tháng 7 năm 2020 đến nay, tôi được chuyển qua phó chủ tịch mặt trận tổ quốc xã. Nay, vị trí chức danh công chức tư pháp hộ tịch  xã lại trống do thay đổi cán bộ công chức, và chức danh công chức văn phòng thống kê. Vậy tôi có được trở về vị trí cũ hoặc được xét tuyển vào công chức văn phòng thống kê không qua thi tuyển không? và tôi cần làm thủ tục gì?

     
    399 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuong454 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/07/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #573863   23/07/2021

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10424)
    Số điểm: 57694
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4460 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Vấn đề của bạn được luật sư tư vấn như sau:

    1/ Tại khoản 12 Điều 1 của nghị định số 34/2019/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 112/2011/NĐ-CP ngày 05 tháng 12 năm 2011 của Chính phủ về công chức xã, phường, thị trấn có quy định:
    ............

    12. Sửa đổi, bổ sung Điều 21 như sau:

    “Điều 21. Trường hợp đặc biệt trong tuyển dụng

    1. Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển công chức cấp xã quy định tại Điều 6 Nghị định này và yêu cầu công việc, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp huyện được tuyển dụng không qua thi tuyển, xét tuyển đối với các trường hợp đặc biệt sau:

    a) Người tốt nghiệp đại học đạt loại giỏi ở trong nước hoặc đạt loại khá trở lên ở nước ngoài, có chuyên môn, nghiệp vụ phù hợp với chức danh công chức cần tuyển dụng;

    b) Người có trình độ từ đại học trở lên có chuyên ngành đào tạo phù hợp với chức danh công chức cần tuyển dụng, có đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc và có ít nhất 05 năm công tác trong lĩnh vực cần tuyển dụng.

    Như vậy, trước đây bạn đã là công chức tư pháp hộ tịch xã, có thời gian làm việc trên 5 năm và có đóng BHXH bắt buộc nên bạn đủ điều kiện để xét tuyển vào vị trí công chức tư pháp hộ tịch còn trồng mà không qua thi tuyển, xét tuyển.

    2/ Về thủ tục bạn cần thực hiện hồ sơ theo quy định tại điều 7 Thông tư số 13/2019/TT-BNV như sau:

    a) Sơ yếu lý lịch theo mẫu có xác nhận của cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi người đó công tác hoặc cư trú;

    b) Bản sao giấy khai sinh;

    c) Bản sao các văn bằng, chứng chỉ theo yêu cầu của chức danh công chức cấp xã dự tuyển được cơ quan có thẩm quyền chứng thực;

    d) Giấy chứng nhận sức khỏe do cơ quan y tế đủ điều kiện cấp và trong thời hạn sử dụng theo quy định;

    đ) Phiếu lý lịch tư pháp do Sở Tư pháp nơi thường trú cấp. Đối với trường hợp quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 6 Thông tư này thì không yêu cầu phải có phiếu lý lịch tư pháp;

    e) Bản tự nhận xét, đánh giá của người được đề nghị tiếp nhận về phẩm chất chính trị, đạo đức lối sống, trình độ và năng lực chuyên môn, nghiệp vụ, quá trình công tác và các hình thức khen thưởng đã đạt được, có nhận xét và xác nhận của người đứng đầu cơ quan, tổ chức, đơn vị nơi người đó công tác;

    g) Trường hợp xét tuyển công chức là Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp xã phải có ý kiến bằng văn bản của Chỉ huy trưởng Ban chỉ huy quân sự cấp huyện.

    h) Quyết định phê chuẩn, công nhận giữ các chức vụ, chức danh cán bộ cấp xã, hay tuyển dụng vào viên chức, lực lượng vũ trang...; quyết định được xếp lương hay bổ nhiệm vào ngạch, chức danh nghề nghiệp; xác nhận đóng bảo hiểm xã hội; quyết định nâng bậc lương gần nhất.

    Hồ sơ gởi về UBND cấp huyện để xem xét, giải quyết.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (24/07/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com