Tạm giữ tang vật để đảm bảo thi hành quyết định xử phạt

Chủ đề   RSS   
  • #518443 18/05/2019

    nguyenanh468

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:18/05/2019
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 150
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3 lần


    Tạm giữ tang vật để đảm bảo thi hành quyết định xử phạt

    Cho mình hỏi Quyết định tạm giữ tang vật, phương tiện VPHC theo quy định là 7 ngày, thời gian ra Quyết định xử phạt VPHC là 7 ngày từ khi lập BB-VPHC, thời gian đóng phạt là 10 ngày sau khi nhận Quyết định vậy thì nếu sau 17 ngày cá vi phạm đóng phạt và nhận lại tang vật thì Quyết định trả lại tang vật sẽ là ngày thứ 17 sau khi cá nhân vi phạm chấp hành xong Quyết định xử phạt, như vậy có trái với Quyết định tạm giữ là 7 ngày hay không? Nếu trái thì phải ra Quyết định trả tang vật khi nào? (có trường hợp cá nhân vi phạm đóng phạt sau 5 tháng)

     
    2998 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #518454   18/05/2019

    thuychichu
    thuychichu
    Top 50
    Female
    Lớp 9

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:16/05/2017
    Tổng số bài viết (1433)
    Số điểm: 12415
    Cảm ơn: 63
    Được cảm ơn 282 lần


    Theo quy định tại Điều 126 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012"
    "Điều 126. Xử lý tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ theo thủ tục hành chính
     
    1. Người ra quyết định tạm giữ phải xử lý tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ theo biện pháp ghi trong quyết định xử phạt hoặc trả lại cho cá nhân, tổ chức nếu không áp dụng hình thức phạt tịch thu đối với tang vật, phương tiện bị tạm giữ, tước quyền sử dụng giấy phép, chứng chỉ hành nghề...
    2. Đối với tang vật, phương tiện, giấy phép, chứng chỉ hành nghề bị tạm giữ để bảo đảm thi hành quyết định xử phạt theo khoản 6 Điều 125 của Luật này phải được trả ngay cho người bị xử phạt sau khi thi hành xong quyết định xử phạt."
     
    Trường hợp này có nghĩa là chỉ những trường hợp tạm giữ tang vật để đảm bảo thi hành quyết định xử phạt thì mới phụ thuộc vào việc ra quyết định trả tang vật vào ngày người vi phạm nộp phạt, còn những trường hợp khác thì cứ đến đúng thời hạn thì phải ra quyết định trả lại tang vật, còn việc người vi phạm có liên hệ nhận lại ngay hay không là việc của họ.
     
    (Nói cách khác, nếu đến ngày trả lại tài sản mà người có tài sản không đến nhận lại tài sản thì đó không phải là vấn đề sai phạm của cơ quan giữ tang vật).
    Cập nhật bởi thuychichu ngày 18/05/2019 11:54:35 CH
     
    Báo quản trị |  
  • #545441   05/05/2020

    haohaian
    haohaian

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2011
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    xin hỏi hiểu như thế nào là thi hành xong quyết định xử phạt vi phạm hành chính? không nộp pphatj mà để phải tổ chức cưỡng chế có được coi là thi hành xong quyết định xử phạt k? Cảm ơn!

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn haohaian vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (05/05/2020)