tai nạn giao thông

Chủ đề   RSS   
  • #318490 15/04/2014

    vanloi852

    Male
    Sơ sinh

    Bạc Liêu, Việt Nam
    Tham gia:17/02/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    tai nạn giao thông

    Tôi có một người em khi điều khiển xe trên đường nhưng có uống rượu và đụng phải người đi bộ bị gãy chân ( vết gãy óng nguyễn gần mắc cá chân) sau khi xuất viện em tôi thanh toán toàn bộ viện phí và trả thêm 20 triệu đồng dể cho người bệnh ăn uống, nghỉ ngơi phục hồi sức khỏe. ( người bị nạn khoảng 45 tuổi và lần thứ 3 bị tai nạn giao thông).Sau đó bên bị nạn có đi tái khám vì những bệnh tật của người già, em tôi đã mua cho một BHYT để người đó đi khám mổi khi có bệnh. Một năm sau khi xảy ra tai nạn, người bị nạn đi xác định thương tích thì điện cho em tôi nói là bị thương tật 31% đòi tem tôi nộp số tiền đền bù là 140.000.000đ bên tôi không đồng ý. Phía bên bị nạn đòi khởi kiện ra tòa để giải quyết, phía bên tôi cũng đồng ý ra tòa. Ngày 14/4/2014 công an huyện đã mời em tôi đến làm việc, sau khi  em tôi đến thì công an huyện nói tạm giam giữ  em tôi để điều tra lại vụ việc để chuẩn bị ra tòa. Vậy công an huyện làm như vậy có đúng luật không? sự việc cấp bách rất mong luật sư trã lời trong ngày cho tôi, tôi rất cám ơn.

     
    3935 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #318657   15/04/2014

    LSTHACHTHAO
    LSTHACHTHAO
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (671)
    Số điểm: 3784
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 246 lần


    Chào bạn! Luật sư Nguyễn Thạch Thảo tư vấn cho bạn như sau:

    1/ Có thể vào thời điểm xảy ra tai nạn trước đây, giữa bên bị hại và bên bạn đã tự thỏa thuận giải quyết vấn đề bồi thường và việc xảy ra tai nạn đó bên phía cơ quan công an không nắm được nên vụ án không được khởi tố. Nay, giữa bên bị hại và bên bạn không thống nhất được vấn đề bồi thường thiệt hại nên sự việc đã được bên bị hại trình báo với tòa án hoặc cơ quan công an do đó đây là căn cứ để cơ quan công an có thể tiến hành xem xét lại vụ án như bạn vừa nêu.

    2/ Theo qui định của bộ luật tố tụng hình sự thì các căn cứ để khởi tố vụ án như sau:

    Điều 100. Căn cứ khởi tố vụ án hình sự

    Chỉ được khởi tố vụ án hình sự khi đã xác định có dấu hiệu tội phạm. Việc xác định dấu hiệu tội phạm dựa trên những cơ sở sau đây:

    1. Tố giác của công dân;

    2. Tin báo của cơ quan, tổ chức;

    3. Tin báo trên các phương tiện thông tin đại chúng;

    4. Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án, Bộ đội biên phòng, Hải quan, Kiểm lâm, lực lượng Cảnh sát biển và các cơ quan khác của Công an nhân dân, Quân đội nhân dân được giao nhiệm vụ tiến hành một số hoạt động điều tra trực tiếp phát hiện dấu hiệu của tội phạm;

    5. Người phạm tội tự thú.

    Điều 101. Tố giác và tin báo về tội phạm

    Công dân có thể tố giác tội phạm với Cơ quan điều tra, Viện kiểm sát, Tòa án hoặc với các cơ quan khác, tổ chức. Nếu tố giác bằng miệng thì cơ quan, tổ chức tiếp nhận phải lập biên bản và có chữ ký của người tố giác.

    Cơ quan, tổ chức khi phát hiện hoặc nhận được tố giác của công dân phải báo tin ngay về tội phạm cho Cơ quan điều tra bằng văn bản..

    Như vậy việc công an Huyện đang tiến hành tạm giữ em bạn để điều tra vụ án là đúng qui định của pháp luật.

    Trân trọng

    LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐÒAN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

    VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

    ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM ( Cách Ngã 6 Gò Vấp 100m. Hẽm đầu tiên bên phải)

    ĐTDĐ: 0989046966

    ĐTVP: (08).38940903

    EMAIL: lsthachthao@yahoo.com

    TƯ VẤN PHÁP LUẬT TRỰC TIẾP TẠI VP HOẶC QUA ĐIỆN THOẠI THƯỜNG XUYÊN : Từ Thứ 2 - Chủ nhật vào lúc: 08h - 21h mỗi ngày

    1. Email: lsthachthao@yahoo.com.

    2. ĐIỆN THOẠI TƯ VẤN: 0989 046 966

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LSTHACHTHAO vì bài viết hữu ích
    vanloi852 (16/04/2014)
  • #548149   01/06/2020

    Ydham
    Ydham

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/06/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Tai nạn giao thông

    Chào luật sư.. cháu tôi có gây ra tai nạn giao thông và nó bị thương rất nặng còn bên kia thì bị rất nhẹ không sao hết .. mà theo hô sơ của cảnh sát giao thông là bên châu tôi sai hoàn toàn ..nay do chi phí quá nhiều để chữa trị .. vậy cho tôi hỏi liệu mình có đề nghị bên kia phụ giúp 1 ít chi phí được không ạ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ydham vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/06/2020)
  • #548184   01/06/2020

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (10486)
    Số điểm: 58094
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 4565 lần
    Lawyer

    Chào bạn.

    Trong tai nạn giao thông thì việc xác định lỗi vi phạm là cơ sở để xác định trách nhiệm bồi thường thiệt hại. Do vậy, tuy cháu bạn bị nặng nhưng nếu cháu bạn là người có lỗi hoàn toàn trong việc gây ra tai nạn thì bạn không có căn cứ để đề nghị bên kia bồi thường cho cháu bạn trừ khi bên kia tự nguyện làm điều đó.

    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332/42i Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn NguyenNhatTuan vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (02/06/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO - ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH

VĂN PHÒNG LUẬT SƯ NGUYỄN THẠCH THẢO

ĐC: 4/63 - QUANG TRUNG - PHƯỜNG 10 - QUẬN GÒ VẤP - TP.HCM

ĐTDĐ: 0989046966 - ĐTVP: (08).38940903

EMAIL: lsthachthao@yahoo.com