Sinh viên thôi học thì có được sử dụng thẻ BHYT nữa không?

Chủ đề   RSS   
  • #577162 19/11/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Sinh viên thôi học thì có được sử dụng thẻ BHYT nữa không?

    Theo Điểm b Khoản 7 Điều 13 Nghị định 146/2018/NĐ-CP quy định về thời hạn thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng, trong đó:

    Thẻ bảo hiểm y tế được cấp hằng năm cho học sinh, sinh viên của cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp, trong đó:

    - Đối với học sinh, sinh viên năm thứ nhất của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng từ ngày nhập học, trừ trường hợp thẻ của học sinh lớp 12 đang còn giá trị sử dụng;

    - Đối với học sinh, sinh viên năm cuối của khóa học: Thẻ có giá trị sử dụng đến ngày cuối của tháng kết thúc khóa học.

    Như vậy, thẻ BHYT đối với sinh viên sẽ được cấp hằng năm, trường hợp bạn đã nghỉ học và thẻ BHYT đã hết hiệu lực thì không sử dụng được nữa. Bạn muốn tham gia BHYT thì có thể tham gia theo hình thức hộ gia đình. Căn cứ Điều 5 Nghị định này quy định nhóm tham gia BHYT theo hộ gia đình như sau:

    - Người có tên trong sổ hộ khẩu, trừ những người thuộc đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này.

    - Người có tên trong sổ tạm trú, trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3 , 4 và 6 Nghị định này và đối tượng đã tham gia bảo hiểm y tế theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    - Các đối tượng sau đây được tham gia bảo hiểm y tế theo hình thức hộ gia đình:

    + Chức sắc, chức việc, nhà tu hành;

    + Người sinh sống trong cơ sở bảo trợ xã hội trừ đối tượng quy định tại các Điều 1, 2, 3, 4 và 6 Nghị định này mà không được ngân sách nhà nước hỗ trợ đóng bảo hiểm y tế.

    Mức đóng hằng tháng và trách nhiệm đóng bảo hiểm y tế như sau: Người thứ nhất đóng bằng 4,5% mức lương cơ sở; người thứ hai, thứ ba, thứ tư đóng lần lượt bằng 70%, 60%, 50% mức đóng của người thứ nhất; từ người thứ năm trở đi đóng bằng 40% mức đóng của người thứ nhất.

     
    313 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/11/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #580657   25/02/2022

    dtlanh99
    dtlanh99
    Top 200
    Lớp 1

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:16/12/2021
    Tổng số bài viết (433)
    Số điểm: 3083
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 14 lần


    Sinh viên thôi học thì có được sử dụng thẻ BHYT nữa không?

    Cảm ơn chia sẻ rất hữu ích của bạn. Bảo hiểm y tế là khoản bắt buộc phải đóng trong suốt thời gian đi học, một phần đảm bảo sức khoẻ cho học sinh, sinh viên, một phần trích ra đảm bảo công tác y tế tại trường học.  Bên cạnh đó cũng được áp dụng mức hỗ trợ đối với học sinh sinh viên. Nhà trường sẽ chịu trách nhiệm thu khoản này. Vì vậy mà khi thôi học, các trách nhiệm đảm bảo liên quan này sẽ chấm dứt, vì vậy mà BHYT cũng hết hiệu lực. 

     
    Báo quản trị |