Sinh viên tại Học viện cảnh sát có quân hàm gì?

Chủ đề   RSS   
  • #565278 25/12/2020

    vankhanhnhu
    Top 200
    Female
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/11/2020
    Tổng số bài viết (445)
    Số điểm: 8732
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 530 lần


    Sinh viên tại Học viện cảnh sát có quân hàm gì?

    Học ngành Cảnh sát có quân hàm gì

    Học ngành Có quân hàm gì?

    Đây là câu hỏi của nhiều sinh viên, học sinh đã đang hoặc sẽ theo học ngành học này, xin giải đáp cho các bạn qua những thông tin dưới đây.

    Căn cứ Điều 22 Luật Công an Nhân dân 2014:

    1. Đối tượng xét phong cấp bậc hàm:

    + Sinh viên, học sinh hưởng sinh hoạt phí tại trường Công an nhân dân, khi tốt nghiệp được phong cấp bậc hàm như sau:

    Đại học: Thiếu úy;

    Trung cấp: Trung sĩ;

    Sinh viên, học sinh tốt nghiệp xuất sắc được phong cấp bậc hàm cao hơn 01 bậc;

    + Cán bộ, công chức, viên chức hoặc người tốt nghiệp cơ sở giáo dục đại học, cơ sở giáo dục nghề nghiệp được tuyển chọn vào Công an nhân dân thì căn cứ vào trình độ được đào tạo, quá trình công tác, nhiệm vụ được giao và bậc lương được xếp để phong cấp bậc hàm tương ứng;

    + Chiến sĩ nghĩa vụ được phong cấp bậc hàm khởi điểm là Binh nhì.

    ==> Điều kiện tối thiểu để được phong cấp bậc hàm là phải “Tốt nghiệp”, chính vì vậy người đang theo học các trường ngành công an sẽ chưa được phong cấp bậc hàm!

    2. Điều kiện xét thăng cấp bậc hàm:

    Sĩ quan, hạ sĩ quan, chiến sĩ Công an nhân dân được thăng cấp bậc hàm khi có đủ các điều kiện sau đây:

    + Hoàn thành nhiệm vụ, đủ tiêu chuẩn về chính trị, phẩm chất đạo đức, trình độ chuyên môn, nghiệp vụ, sức khỏe;

    + Cấp bậc hàm hiện tại thấp hơn cấp bậc hàm cao nhất quy định đối với chức vụ, chức danh đang đảm nhiệm;

    + Đủ thời hạn xét thăng cấp bậc hàm theo quy định tại khoản 3 Điều này.

    3. Thời hạn xét thăng cấp bậc hàm:

    + Hạ sĩ quan, sĩ quan nghiệp vụ:

    Hạ sĩ lên Trung sĩ:                                              01 năm;

    Trung sĩ lên Thượng sĩ:                                      01 năm;

    Thượng sĩ lên Thiếu úy:                                     02 năm;

    Thiếu úy lên Trung úy:                                        02 năm;

    Trung úy lên Thượng úy:                                    03 năm;

    Thượng úy lên Đại úy:                                       03 năm;

    Đại úy lên Thiếu tá:                                            04 năm;

    Thiếu tá lên Trung tá:                                         04 năm;

    Trung tá lên Thượng tá:                                     04 năm;

    Thượng tá lên Đại tá:                                         04 năm;

    Đại tá lên Thiếu tướng:                                      04 năm;

    Thời hạn thăng mỗi cấp bậc hàm cấp tướng tối thiểu là 04 năm;

     

    Cập nhật bởi vankhanhnhu ngày 25/12/2020 03:44:51 CH
     
    5077 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn vankhanhnhu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/12/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận