Sinh viên hộ cận nghèo thì có phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai không?

Chủ đề   RSS   
  • #575523 19/09/2021

    hongphuongtg98
    Top 75
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2020
    Tổng số bài viết (820)
    Số điểm: 5755
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 122 lần


    Sinh viên hộ cận nghèo thì có phải đóng Quỹ phòng chống thiên tai không?

    Theo Khoản 1 Điều 13 Nghị định 78/2021/NĐ-CP quy định về đối tượng được miễn đóng góp Quỹ phòng chống thiên tai, bao gồm:
     
    - Đối tượng được hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng theo quy định tại Điều 3 Pháp lệnh ưu đãi người có công với cách mạng 2020.
     
    - Đối tượng bảo trợ xã hội đang hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng;
     
    - Hạ sĩ quan, chiến sĩ phục vụ có thời hạn trong lực lượng vũ trang đang hưởng phụ cấp sinh hoạt phí.
     
    - Sinh viên, học sinh đang theo học tập trung, dài hạn tại các trường đại học, cao đẳng, trung cấp, dạy nghề.
     
    - Người khuyết tật hoặc bị suy giảm khả năng lao động từ 21% trở lên, người mắc bệnh hiểm nghèo hoặc mắc bệnh tâm thần có chứng nhận của bệnh viện từ cấp huyện trở lên.
     
    - Người đang trong giai đoạn thất nghiệp hoặc không có việc làm từ 6 tháng trong 1 năm trở lên.
     
    - Phụ nữ đang nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi.
     
    - Thành viên hộ gia đình thuộc diện nghèo hoặc cận nghèo; thành viên hộ gia đình ở các xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển, hải đảo, các xã khu vực III và các thôn đặc biệt khó khăn thuộc vùng dân tộc thiểu số và miền núi theo các Nghị định của Chính phủ, Quyết định của Thủ tướng Chính phủ và các văn bản pháp luật khác có liên quan; thành viên hộ gia đình bị thiệt hại nặng do thiên tai, dịch bệnh, cháy nổ, tai nạn.
     
    - Hợp tác xã không có nguồn thu.
     
    - Tổ chức kinh tế trong nước và nước ngoài trên địa bàn trong năm bị thiệt hại do thiên tai gây ra về tài sản, nhà xưởng, thiết bị khi phải tu sửa, mua sắm với giá trị lớn hơn hai phần vạn (0,02%) tổng giá trị tài sản của tổ chức hoặc phải ngừng sản xuất kinh doanh từ 05 ngày liên tục trở lên có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp huyện hoặc được miễn thuế thu nhập doanh nghiệp.
     
    Như vậy, căn cứ quy định trên chỉ cần là sinh viên đang học tập theo học tập trung, dài hạn tại các trường đại học, cao đẳng, trung cấp, dạy nghề thuộc đối tượng được miễn đóng góp Quỹ phòng chống thiên tai (không phân biệt là hộ cận nghèo hay không). 
    Cập nhật bởi hongphuongtg98 ngày 19/09/2021 07:53:01 CH Sửa chính tả
     
    212 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hongphuongtg98 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/09/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận