Sau khi cổ phần hóa có cần xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

Chủ đề   RSS   
  • #576696 30/10/2021

    huynhuy

    Sơ sinh


    Tham gia:Cách đây vài giây
    Tổng số bài viết (0)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Sau khi cổ phần hóa có cần xin cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

    Tôi muốn hỏi hỗ trợ pháp lý về:

    Công ty tôi là công ty nhà nước, được cấp các khu đất để sử dụng vào sản xuất kinh doanh, có hợp đồng thuê đất, chứng nhận quyền sử dụng đất.

    Sau khi cổ phần hóa vào năm 2005, công ty tôi chuyển thành công ty cổ phần có trên 50% vốn doanh nghiệp nhà nước thì các khu đất đó có cần phải ký lại các hợp đồng thuê đất, cấp lại giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không?

     

     
    515 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #576700   30/10/2021

    jellannm
    jellannm
    Top 50
    Female
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2019
    Tổng số bài viết (977)
    Số điểm: 6924
    Cảm ơn: 15
    Được cảm ơn 128 lần


    Khi cổ phần hóa, tư cách pháp nhân của doanh nghiệp không thay đổi chỉ thay đổi về thành viên góp vốn và loại hình doanh nghiệp (tên gọi) do đó đối với hợp đồng thuê đất đã kí kết trước đó các bên có thể kí phụ lục hợp đồng để điều chỉnh thông tin về tên của doanh nghiệp hoặc kí lại hợp đồng mới.

    Về giấy chứng nhận quyền sử dụng đất: Do có thay đổi thông tin về tên doanh nghiệp nên doanh nghiệp cần thực hiện thủ tục đăng ký biến động đất đai theo Điều 85 Nghị định 43/2014/NĐ-CP, hồ sơ thực hiện theo Khoản 6, Khoản 7 Điều 9; Điều 11 Thông tư 24/2014/TT-BTNMT được sửa đổi bởi Khoản 1 Điều 19 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT (quy định đang có hiệu lực hiện nay). Tại thời điểm năm 2005 việc đăng ký biến động do thay đổi thông tin được quy định tại Khoản 4 Điều 41 và Điều 143 Nghị định 181/2004/NĐ-CP:

     "Điều 41. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

    4. Trong quá trình sử dụng đất, những biến động sau đây phải được ghi nhận trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất:

    ...

    c) Người sử dụng đất được phép đổi tên;

    ..."

    Theo Điều 143  Nghị định 181/2004/NĐ-CP người sử dụng đất có nhu cầu đăng ký biến động về sử dụng đất nộp một bộ hồ sơ cho Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất , hồ sơ gồm có:

    - Đơn xin đăng ký biến động về sử dụng đất;

    - Giấy chứng nhận quyền sử dụng

    - Các giấy tờ pháp lý khác có liên quan đến việc đăng ký biến động về sử dụng đất.

     

    Cập nhật bởi jellannm ngày 30/10/2021 09:50:19 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn jellannm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/11/2021)