Quyền yêu cầu thi hành án?

Chủ đề   RSS   
  • #4513 03/04/2008

    TungLam

    Sơ sinh

    Lai Châu, Việt Nam
    Tham gia:02/04/2008
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 100
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Quyền yêu cầu thi hành án?


    Con tôi bị đánh, mang thương tật 43,45%, tiền điều trị hơn 25 triệu đồng. Hai người đánh con tôi bị phạt tù và phải bồi thường chi phí điều trị là 26 triệu đồng.

    Thế nhưng họ chỉ đưa 15 triệu đồng. Số tiền còn lại con tôi vẫn chưa được thi hành. Ngoài số tiền điều trị nói trên, con tôi có được bồi thường các thiệt hại liên quan hay không?
     
    5464 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #4514   03/04/2008

    ls_nguyenbaotram
    ls_nguyenbaotram

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 15
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Về quyền yêu cầu thi hành án!


    Nếu người phải thi hành án không tự nguyện thi hành, con ông có thể nộp đơn (kèm bản án) hoặc trực tiếp đến cơ quan thi hành nêu rõ thông tin liên quan và nội dung yêu cầu thi hành án để nơi đây ra quyết định buộc họ thi hành bản án.


    Nếu phần thiệt hại về sức khỏe chưa được giải quyết trong vụ án hình sự đó, con ông có quyền khởi kiện tại tòa án có thẩm quyền để yêu cầu bồi thường thiệt hại theo thủ tục tố tụng dân sự. (Điều 5, Điều 7 Pháp lệnh thi hành án, Điều 28 Bộ luật Tố tụng Hình sự, Điều 161 Bố tụng Dân sự)
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Chủ đề đã khép lại!