Quyền lợi của người Cựu chiến binh

Chủ đề   RSS   
  • #585763 25/06/2022

    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 11325
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 49 lần


    Quyền lợi của người Cựu chiến binh

    Hiện nay theo quy định người cựu chiến binh chưa có bảo hiểm y tế khám chữa bệnh theo diện người có công với cách mạng nên liên hệ và làm thủ tục như thế nào với cơ quan nào để được đổi thẻ bảo hiểm y tế?

     
    143 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Votanhung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/06/2022)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #586339   28/06/2022

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4710
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 74 lần


    Căn cứ Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 2008, được sửa đổi bởi Khoản 6 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định về đối tượng tham gia bảo hiểm y tế, trong đó đối tượng là người có công với cách mạng, cựu chiến binh thuộc đối tượng do ngân sách nhà nước đóng theo điểm d Khoản 3 Điều này.

    Hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế được quy định tại Khoản 11 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014, cụ thể:

    1. Hồ sơ cấp thẻ bảo hiểm y tế, bao gồm:

    a) Tờ khai tham gia bảo hiểm y tế của tổ chức, cá nhân, hộ gia đình đối với người tham gia bảo hiểm y tế lần đầu;

    b) Danh sách tham gia bảo hiểm y tế của đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 12 của Luật này do người sử dụng lao động lập.

    Danh sách tham gia bảo hiểm y tế của các đối tượng theo quy định tại các khoản 2, 3, 4 và 5 Điều 12 của Luật này do Ủy ban nhân dân cấp xã lập theo hộ gia đình, trừ đối tượng quy định tại các điểm a, 1 và n khoản 3 và điểm b khoản 4 Điều 12 của Luật này.

    Danh sách tham gia bảo hiểm y tế của các đối tượng do Bộ Giáo dục và Đào tạo, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quản lý theo quy định tại các điểm n khoản 3 và điểm b khoản 4 Điều 12 của Luật này do các cơ sở giáo dục và đào tạo, cơ sở dạy nghề lập.

    Danh sách tham gia bảo hiểm y tế của các đối tượng do Bộ Quốc phòng, Bộ Công an quản lý quy định tại các điểm a khoản 1, điểm a và điểm n khoản 3, điểm b khoản 4 Điều 12 của Luật này và danh sách của các đối tượng quy định tại điểm 1 khoản 3 Điều 12 của Luật này do Bộ Quốc phòng và Bộ Công an lập.

    2. Trong thời hạn 10 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải chuyển thẻ bảo hiểm y tế cho cơ quan, tổ chức quản lý đối tượng hoặc cho người tham gia bảo hiểm y tế.

    3. Tổ chức bảo hiểm y tế ban hành mẫu hồ sơ quy định tại khoản 1 Điều này sau khi có ý kiến thống nhất của Bộ Y tế.”

    Theo đó hồ sơ xin cấp thẻ bảo hiểm y tế đối với đối tượng người có công với cách mạng, cựu chiến binh sẽ bảo gồm tờ khai tham gia bảo hiểm y tế và danh sách tham gia bảo hiểm y tế do Ủy ban nhân dân cấp xã lập. Cho nên trường hợp bạn hỏi có thể liên hệ Ủy ban nhân dân cấp xã lập (đơn vị có trách nhiệm lập danh sách đối tượng tham gia bảo hiểm y tế do ngân sách nhà nước đóng) để được hỗ trợ, hướng dẫn cấp thẻ bảo hiểm y tế.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (28/06/2022) Votanhung (29/06/2022)
  • #586646   29/06/2022

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 11325
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 49 lần


    Quyền lợi của người Cựu chiến binh

    Cảm ơn luật sư đã trả lời. Nhưng có thông tin nói rằng địa phương chi hổ trợ thẻ BHYT cho những người là chi hội trưởng CCB còn hội viện bình thường không có hổ trợ. Cái này có đúng luật không, thưa luật sư?

     
    Báo quản trị |  
  • #586647   29/06/2022

    Votanhung
    Votanhung
    Top 200
    Lớp 8

    Quảng Nam, Việt Nam
    Tham gia:28/02/2011
    Tổng số bài viết (346)
    Số điểm: 11325
    Cảm ơn: 24
    Được cảm ơn 49 lần


    Kính thưa luật sư!

    Theo luật sư thì người CCB được hưởng chế dộ BHYT theo quyền lợi người có công với cách mạng nhưng ở địa phương xã phường, người ta bảo chỉ hổ trợ cho CCB nhưng người đó phải là chi hội trưởng mới được còn hội viên CCB bình thường không được. Cái này có đúng không thưa luật sư?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Votanhung vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (29/06/2022)
  • #586652   29/06/2022

    minhtai99
    minhtai99
    Top 500


    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:14/06/2022
    Tổng số bài viết (199)
    Số điểm: 1715
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 38 lần


    Quyền lợi của người Cựu chiến binh

    Chế độ bảo hiểm y tế của Cựu Chiến binh như sau:

    Căn cứ Khoản 3 Điều 2 Nghị định 150/2006/NĐ-CP như sau:

    3. Cựu chiến binh đã tham gia chiến đấu chống ngoại xâm, bảo vệ Tổ quốc quy định tại khoản 3 Điều 2 Pháp lệnh Cựu chiến binh gồm:

        a) Đội viên đội công tác vũ trang trong vùng địch tạm chiếm ở miền Bắc  từ ngày 20 tháng 7 năm 1954 về trước (ngày ký kết Hiệp định Giơnevơ về chấm dứt chiến tranh, lập lại hoà bình ở Việt Nam và Đông Dương);

        b) Cán bộ, chiến sĩ dân quân, tự vệ, du kích tập trung ở miền Bắc từ    ngày 27 tháng 01 năm 1973 trở về trước (ngày ký Hiệp định Pari chấm dứt chiến tranh phá hoại của đế quốc Mỹ ở miền Bắc);

        c) Cán bộ, chiến sĩ dân quân, tự vệ, du kích tập trung ở miền Nam từ ngày 30 tháng 4 năm 1975 trở về trước.

    Chế độ bảo hiểm y tế của Cựu chiến binh được thực hiện theo Nghị định 146/2018/NĐ-CP.

    Theo đó, đối tượng này thuộc nhóm do ngân sách Nhà nước đóng. Cụ thể, Cựu chiến binh được hưởng:

    - 100% chi phí khám chữa bệnh;

    - Được thanh toán chi phí vận chuyển người bệnh nếu cấp cứu hoặc đang điều trị nội trú phải chuyển tuyến từ tuyến huyện lên tuyến tỉnh hoặc lên tuyến Trung ương:

     
    Báo quản trị |  
  • #586671   29/06/2022

    katkumhat
    katkumhat
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:31/08/2020
    Tổng số bài viết (715)
    Số điểm: 4710
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 74 lần


    Theo như Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi 2014 có quy định:

    "Điều 12. Đối tượng tham gia bảo hiểm y tế

    3. Nhóm do ngân sách nhà nước đóng, bao gồm:


    a) Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ quan, binh sỹ quân đội đang tại ngũ; sỹ quan, hạ sỹ quan nghiệp vụ và sỹ quan, hạ sỹ quan chuyên môn, kỹ thuật đang công tác trong lực lượng công an nhân dân, học viên công an nhân dân, hạ sỹ quan, chiến sỹ phục vụ có thời hạn trong công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; học viên cơ yếu được hưởng chế độ, chính sách theo chế độ, chính sách đối với học viên ở các trường quân đội, công an;

    b) Cán bộ xã, phường, thị trấn đã nghỉ việc đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

    c) Người đã thôi hưởng trợ cấp mất sức lao động đang hưởng trợ cấp hằng tháng từ ngân sách nhà nước;

    d) Người có công với cách mạng, cựu chiến binh;

    ..."

    Theo đó những ai được xác định là người có công với cách mạng, cựu chiến binh (đối với cựu chiến binh thì không có sự phân biệt giữa Chi hội trưởng hay hội viên,...) thì sẽ là đối tượng được ngân sách nhà nước đóng BHYT (được cấp BHYT miễn phí) nhé anh. Cho nên trường hợp anh đề cập là chưa đúng quy định pháp luật.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn katkumhat vì bài viết hữu ích
    Votanhung (03/07/2022)