Quyền của nhân viên khách sạn trong mùa covid-19?

Chủ đề   RSS   
  • #571512 24/05/2021

    caoquoc833

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/03/2019
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quyền của nhân viên khách sạn trong mùa covid-19?

    Nhóm nhân viên ký HĐLĐ làm việc tại một khách sạn tại TP.HCM. Tình hình dịch bệnh kéo dài nên Khách sạn cho nhân viên tạm hoãn HĐLĐ từ 6/2020 đến 12/2020. Từ 4/2021, theo Quyết định của UBND Thành phố Hồ Chí Minh thì khách sạn trở thành địa điểm lưu trú có thu phí cho các trường hợp cách ly sau khi nhập cảnh. Để đáp ứng nhu cầu phục vụ thì phía khách sạn đã thông báo nhân viên đi làm lai sau quyết định tạm hoãn HĐLĐ từ 6/2020 đến 12/2020.

    Tuy nhiên vì e ngại tình hình dịch bệnh nên bạn và một nhóm nhân viên không muốn đi làm và xin nghỉ không lương 2 tháng.

    Cho hỏi nhân viên có được quyền được nghỉ việc mà không bị phạt hoặc yêu cầu bồi thường vi phạm hợp đồng lao động không?

     
    459 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn caoquoc833 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/05/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #571540   25/05/2021

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14867)
    Số điểm: 99224
    Cảm ơn: 3441
    Được cảm ơn 5295 lần
    SMod

    nhân viên có quyền xin được nghỉ việc không hưởng lương, còn doanh nghiệp có quyền cho hoặc không cho phép

     
    Báo quản trị |  
  • #573658   15/07/2021

    Theo mình thấy thì trong tình hình dịch bệnh như hiện nay thì việc để quyết định xem có đi làm hay không là một điều mà rất nhiều người đắn đo suy nghĩ. Đi làm thì đối mặt nguy cơ bị bệnh, không đi làm thì không có lương, rất nhiều nguy cơ mà cả NSDLĐ và NLĐ phải đối mặt trong mùa dịch này.

     
    Báo quản trị |  
  • #574154   30/07/2021

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 7

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1388)
    Số điểm: 8914
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 218 lần


    Theo quy định tại Điều 115 Bộ luật Lao động 2019:

    "Điều 115. Nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương

    ...

    3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này, người lao động có thể thỏa thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng "

    Việc có nghỉ không hưởng lương hay không sẽ do hai bên thỏa thuận với nhau, chứ không phải 1 bên đơn phương thông báo anh nhé. Đơn vị sử dụng lao động có thể sẽ không chấp nhận trong trường hợp này.

     

     
    Báo quản trị |