Quy định về thi nâng bậc, nâng ngạch trong doanh nghiệp

Chủ đề   RSS   
  • #514372 26/02/2019

    hoangleminh111
    Top 500
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/01/2019
    Tổng số bài viết (135)
    Số điểm: 3453
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 35 lần


    Quy định về thi nâng bậc, nâng ngạch trong doanh nghiệp

    Đơn vị tôi đang công tác là Công ty cổ phần Thủy điện A chuyên về vận hành sản xuất điện năng. Trong đó có bộ phận nhân sự trực tiếp sản xuất vận hành Nhà máy điện và bộ phận công nhân và kỹ sư sữa chữa. Kế từ trước 01/2016 về chế độ tiền lương, Công ty vận dụng Nghị định 205/2004 của chính phủ và căn cứ vào mức lương tối thiểu chung để tính lương và các chế độ cho người lao động. Đến 1/2016 trờ về đây: Công ty lại chuyển qua xây dựng Thang lương và bảng lương mới theo thông tư 17 và nghị định 49. Khi công ty chuyển đổi qua không còn áp dụng NĐ 205 nữa thì Công ty có phải tổ chức thi nâng bậc và ngạch không? Văn bản hướng dẫn thi và không phải thi?

     
    6052 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #514378   26/02/2019

    linhtrang123456
    linhtrang123456
    Top 50
    Lớp 8

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (1629)
    Số điểm: 11169
    Cảm ơn: 11
    Được cảm ơn 233 lần


    Về việc nâng ngạch, nâng bậc thì đây là việc áp dụng trong các cơ quan nhà nước, còn trong các doanh nghiệp (kể cả doanh nghiệp nhà nước) thì hiện không có bắt buộc về việc này. Vấn đề nâng ngạch, nâng bậc như thế nào trong doanh nghiệp là do doanh nghiệp tự quyết định và tự xây dựng trong quy chế nội bộ của doanh nghiệp:

    Theo quy định tại Điều 102 Bộ luật lao động 2012 về Chế độ phụ cấp, trợ cấp, nâng bậc, nâng lương

    Các chế độ phụ cấp, trợ cấp, nâng bậc, nâng lương và các chế độ khuyến khích đối với người lao động được thoả thuận trong hợp đồng lao động, thoả ước lao động tập thể hoặc quy định trong quy chế của người sử dụng lao động.

    Theo đó, nếu quy chế công ty có quy định thì đơn vị sẽ tổ chức thi nâng bậc, còn nếu quy chế công ty không quy định về việc thi mà có các quy định khác về nâng bậc thì sẽ áp dụng theo các quy định cụ thể của công ty chị.

    (chị có thể tham khảo thêm các quy định trong Thông tư 17/2015/TT-BLĐTBXH để có thêm thông tin về việc xây dựng thang bảng lương của công ty).

     

     
    Báo quản trị |