Quy định pháp luật về khoảng cách giữa cây trồng và bờ ruộng?

Chủ đề   RSS   
  • #574700 23/08/2021

    hoantvblc

    Sơ sinh

    Vietnam --> Lào Cai
    Tham gia:23/08/2021
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 2 lần


    Quy định pháp luật về khoảng cách giữa cây trồng và bờ ruộng?

    Cây mai nhà tôi và ruộng nhà  hàng xóm cách hơn 20 mét, ở giữa là một con suối khá to( ngọn cây không lấm chiến sang ruộng). Nhưng nhà hàng xóm tự ý chặt cây và măng vứt với lí do là sợ râm ruộng và nói rằng pháp luật quy định khoảng cách giữa cây trồng và bờ ruộng phải trên 50m.

    Vậy tôi rất mong DANLUAT giải đáp về vấn đề tự ý phá bỏ cây và xác định khoản cách giữa cây trồng và bờ ruộng hợp pháp, tôi xin trân thành cảm ơn!

     
    2071 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hoantvblc vì bài viết hữu ích
    hoantvblc (23/08/2021) ThanhLongLS (23/08/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #607090   24/11/2023

    myhuyen
    myhuyen

    Sơ sinh

    Vietnam
    Tham gia:24/11/2023
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Quy định pháp luật về khoảng cách giữa cây trồng và bờ ruộng?

    Cty giải đáp giúp tôi khoảng cách trồng cây lâu năm và bờ ruộng là bao nhiêu mét? Xin cảm ơn

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn myhuyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/11/2023)
  • #613872   09/07/2024

    tohuongvan
    tohuongvan

    Sơ sinh

    Vietnam --> Lạng Sơn
    Tham gia:09/07/2024
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Quy định pháp luật về khoảng cách giữa cây trồng và bờ ruộng?

    Cho e hỏi là luật bây giờ đc chồng cây cách bờ ruộng là bao nhiêu mét 

     
    Báo quản trị |  
  • #614005   12/07/2024

    btrannguyen
    btrannguyen
    Top 150
    Lớp 8

    Vietnam --> Hồ Chí Minh
    Tham gia:13/03/2024
    Tổng số bài viết (611)
    Số điểm: 10297
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 191 lần


    Quy định pháp luật về khoảng cách giữa cây trồng và bờ ruộng?

    Chào bạn Toohuongvan, về vấn đề này bạn có thể tham khảo quy định sau:

    Theo khoản 2 của Điều 175 Bộ luật Dân sự năm 2015 quy định về ranh giới giữa các bất động sản như sau: 

    Chủ sở hữu bất động sản có quyền sử dụng đất, tuy nhiên chỉ được sử dụng không gian và lòng đất theo chiều thẳng đứng từ ranh giới của thửa đất phù hợp với quy định của pháp luật dân sự nói chung và đất đai nói riêng, không được làm ảnh hưởng đến việc sử dụng đất của người khác. Quyền của người sử dụng đất chỉ được giới hạn trong phạm vi khuôn viên đất thuộc quyền của mình, trong ranh giới đã được xác định từ trước. 

    Như vậy, việc nếu trên phần đất của mình thì có thể tự do trồng cây và không quy định khoảng cách cụ thể. Tuy nhiên việc trồng cây phải đảm bảo chỉ trong phần đất của mình theo chiều thẳng đứng (kể cả cành cây, lá cây cũng không được đưa qua ranh đất)

     
    Báo quản trị |